Trang 5 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 345
Hiển thị kết quả từ 41 đến 47 / 47

Chủ đề: Xin tư vấn về ống kính mang đi Châu Âu

Khiếp các bác bàn ống kính mà em nghe lạnh cả người, toàn hàng khủng. Nghĩ cũng vui, lúc ít ống thì vật vã vì mơ mộng nhiều, đến lúc có nhiều ống thì lại vật vã vì không biết dùng ống nào.

Em cũng lang thang EU nhiều. Kinh nghiệm của em là bác chủ chỉ cần mang 5D + 24-70mm và cái đèn lúc cần fill-flash chẳng hạn. 24mm chụp nhà, 70mm chụp vợ. 1 ống gọn (nhẹ) để còn thời gian dành cho vợ, cho người mẫu.
    ALICE

Em đã được đi chơi Bắc Âu, và chủ yếu xài ống góc rộng (lúc đó là 17-40 lắp trên 350d) để chụp cảnh. Máy bác FF chỉ cần 16-35 cho siêu rộng và 24-70 cho góc rộng + chân dung. Flash có nặng lắm đâu bác, có chăng là mấy bộ pin và sạc. Bác thích chụp chim cò thì đúng là cần 70-200 + EX.

Bác nói châu Âu nhưng Nam Âu chắc là thời gian biểu cũng khá giống VN. Chỉ có khu vực Trung Âu và Bắc Âu thì mùa hè thời gian ngày (day time) của nó rất dài, và đêm thì không hoàn toàn tối mịt.

Theo như bác chủ nói thì chủ yếu bác đem máy để phục vụ vợ, và như thế thì 85 1.2 và 70-200 là ko cần thiết. Nếu bác chụp mẫu thì 24-70 đã nịnh lắm rồi. Đúng là nên mang thêm một con PnS để tiện những lúc phải di chuyển nhiều.

Bác nhớ khi đi thì toàn bộ gear của bác phải đem theo người chứ đừng để hàng gửi nha hehehe, sân bay châu Âu cũng có người tốt người xấu đó. Gửi KS thì yên tâm.

Nên xác định đi chơi là chính, ảnh là hơi hơi chính. Em đồng ý với bác thuytram_dep là đi chụp cứ phải một mình, gắn vợ với bồ vào không thoải mái.

Quote Được gửi bởi duylinh View Post
    Em cảm ơn các bác đã góp ý. Chuyến này em sẽ đem theo 16-35 và 70-200 với cái đèn. Ba lô em dùng của bác GDD thôi nhưng cũng tiện vì cầm theo được cả laptop.(chắc 70-200 để khách sạn suốt quá).
    Bác lưu ý là phần padding của balo bác GDĐ hơi ko được dày lắm nên mang lâu sẽ có cảm giác mỏi vai.

bác vứt đèn ở nhà thì chụp ngược sáng làm thế nào? Rồi có cả trăm chỗ thiếu sáng (vào nhà thờ, khuất bóng...). Đèn thì nặng gì so với OK đâu ạ? 70-200 thì nên vất ở nhà, chứ vác con đấy theo thì ặc ặc. Mới cả đi du lịch còn phải ngắm, phải nghe, cứ lục đục tháo ra lắp vào ngại lắm

Quote Được gửi bởi NguyenCanon View Post
    Tôi khuyên bác chủ topic nên bỏ vợ ở nhà, mang tất cả máy móc và mẫu theo, tiện mọi đường ;)
    định khuyên bác như vậy thì thấy các anh em khác đã post rồi, đủ hiểu đây là phương án tối ưu nhất ạ
    Được sửa bởi camapgia lúc 11:13 AM ngày 26-06-2015
    Camera : Nikon D200 - Auto Mode
    Software: Windows Image Viewer

Quote Được gửi bởi AnhTai View Post
    Tôi thấy cả bộ đồ của bác chủ Topic chả có cái ống nào đáng để mang đi du lịch. Ngoại trừ cái 24-70 coi như tạm được. Đi Châu Âu hay Châu Gì đi nữa, càng đi mới thấy càng mang nhẹ thì mới chụp được nhiều, mang nặng nhục lắm, đi nhiều mới biết thêm lạng nào là mệt lạng ấy. Con ống 24-105 gắn trên 5D hoặc 5DII là vô địch du lịch: đủ góc rộng và đủ zoom vừa phải. Chấm hết.
    (Mà lần này bác đi cả vợ + mấu xinh như bác nói, tôi chắc chắn bác chả có tâm trí nào để sáng tác đâu. Nói chung là chỉ nên đi hoặc với vợ, hoặc với mẫu xinh là chuẩn nhất, cả 2 coi như hỏng )

Không biết bác chủ đi chưa, em vừa đi mấy nước Baltic 10 ngày về cũng mệt bờ phờ. Em dân chuyên đi du lịch khắp nơi, khối Schengen châu âu em đi chắc hết 99% :D. Em kết ý kiến bác Anhtai, đi du lịch nhiều mới biết, bớt lạng nào sướng lạng đấy. Bộ gear của bác chụp thì sướng, đi du lịch thì khổ, anh em trong này nhiều ý kiến đóng góp rồi. Em thì thấy, bác mượn được ai 1 con nào nhè nhẹ thôi (vd Nikon là D80, 90) cộng 1 em Megazoom 18-200, cứ gọi là bách chiến bách thắng, tất nhiên chất lượng không thể perfect được, nhưng cho mục đích du lịch thì là best option. Em đi đâu chỉ 1 tay 1 body + 1 lens 18-200, chả phải tháo lắp, chả phải lo nghĩ, nhẹ tênh, tha hồ chụp choẹt.

Bác cứ tin em, vác nhiều đồ đi, rồi đến lúc chỉ ước là mình đã vứt nó ở nhà. Còn có những tình huống bác có thể nghĩ, ước gì mình có ống này, ống kia, nhưng mục đích chính là đi du lịch, thưởng ngoạn mà. Em có thằng bạn đi du lịch, vác D3, cuối cùng toàn PnS của bồ để chụp :D

Hơn tháng trước em cũng lăn tăn y bác này. Cuối cùng em vác mỗi 5DII + 24-105, về thấy mỹ mãn. Trước khi đi em chưa có 24-105, lên mạng làm luôn 1 chú, về bán đi cũng không bị lỗ.
    Em xin tổng kết lại như sau:
    1. Về xem lại ảnh chủ yếu là f/8 (phong cảnh là chính mà).
    2. Chụp mà xóa mất phông thì về nhà chụp hơn. Đi du lịch chụp chân dung làm gì? Chụp vợ thì cũng phải dính background vào mới biết chụp ở đâu chứ.
    3. Châu Âu lúc này sáng trưng từ 6h đến 22h
    Từ 1,2,3 --> không cần khẩu lớn, f/4 nhẹ nhàng, đi chơi nhẹ lạng nào hay lạng đó.
    4. Vào bảo tàng không được dùng flash, vào nhà thờ không được chụp ảnh
    5. Đi chơi đến 10h là mệt rồi, buổi tối nếu có chụp thì cũng 11h mới tối hẳn, mà lại cần lấy đèn đóm của thành phố vào ảnh.
    Từ 4,5 --> không cần đèn. Nếu chụp vợ mà bị ngược sáng thì xoay chút vẫn ngon, ảnh lưu niệm mà!

Túm lại balô đeo lưng, máy đeo vai, thấy ưng lôi ra chụp luôn, đi như ngựa, không còn thời gian và tâm hồn để thay ống kính đâu nên mang 2 cái đi là 95% 1 cái nằm vĩnh viễn trong ba lô.
    Cuối cùng trước khi đi, phân vân 24-105 hay 24-70? Đã quyết 24-105 và giờ nghĩ lại thấy "mình phục mình quá đi mất".

Chúc bác có chuyến đi đẹp.
    Đã ký.

Trang 5 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 345