Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 29

Chủ đề: BQT thông báo: Cảnh giác với tình trạng trộm cắp máy ảnh

BQT thông báo: Cảnh giác với tình trạng trộm cắp máy ảnh

Trong thời gian vừa qua tại TP. HCM đã xảy ra hàng loạt vụ trộm cắp máy ảnh mà khá nhiều thành viên của chúng ta đã là nạn nhân, nhất là vào thời điểm cuối năm. Hiện nay theo một số thông tin chia sẻ từ các bạn thành viên, khả năng về một số phần tử xấu truy cập vào VNPhoto để theo dõi các sự kiện offline, các buổi tập hợp chụp ảnh để có thể trà trộn nhằm ra tay trộm cắp khi thành viên sơ suất là có cơ sở. Do đó một mặt chúng ta cần nâng cao tinh thần cảnh giác trong các tình huống chụp ảnh ở nơi công cộng, mặt khác thành viên chúng ta hãy nói không đối với việc mua bán hàng trộm cắp để không tạo môi trường cho phần tử xấu có đất sống.

VNPhoto kiên quyết xử l‎ý thật triệt để tình trạng tiêu thụ hàng ăn cắp trên VNPhoto. Sẽ treo nick vĩnh viễn và thông báo công khai danh tính của phần tử xấu lợi dụng cộng đồng VNPhoto. TM BQT VNPhoto, apham mong các thành viên chúng ta hợp tác thông báo ngay cho BQT khi phát hiện có các trường hợp mua bán hàng trộm cắp trên site.

Thành viên VNPhoto chúng ta nói KHÔNG với việc tiêu thụ hàng trộm cắp.

Cám ơn tất cả các bạn đã quan tâm.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Cám on anh Dương đã cảnh báo cho anh em về tình hình này... Đúng là tình hình bây giờ có nhiều việc "khó lường" quá...

e hoan nghênh vấn đề này. Tóm lại các bác lỡ xui xẻo "bị" thì nên thông bác các số seri lên đây nhằm hạn chế việc mua hàng trộm cắp.

Để hạn chế việc tiêu thụ hàng ăn cắp công khai trên Vnphoto theo em có các biện pháp sau:
    - Thứ nhất: mỗi cá nhân nên có ảnh chụp máy của mình (tất nhiên là trước khi bị mất cắp) nhưng quan trọng là phải có đặc điểm nhận dạng
    - Thứ hai: mở 1 topic Thông Báo Mất Máy: để các thành viên bị mất máy up ảnh lên
    - Thứ ba: Buộc những người bán phải chụp ảnh món hàng cần bán

Điều 3 tuy chưa thật sự hiệu quả vì kẻ xấu có thể chọn góc độ chụp ko lộ đặc điểm nhận dạng.

Nhưng, Nhờ điều 1 và 2 thì mọi thành viên đều có thể nhận diện được hàng đó là hàng ăn cắp khi tận mắt xem hàng, từ đó cảnh giác hơn và kịp thời báo cho chủ máy được biết.

Tuy 3 điều trên có thể không đạt được hiệu quả thực sự nhưng cũng làm những kẻ xấu sau khi đọc bài này của em cũng đã co vòi lại

Quote Được gửi bởi tuanuts View Post
    Để hạn chế việc tiêu thụ hàng ăn cắp công khai trên Vnphoto theo em có các biện pháp sau:
    - Thứ nhất: mỗi cá nhân nên có ảnh chụp máy của mình (tất nhiên là trước khi bị mất cắp) nhưng quan trọng là phải có đặc điểm nhận dạng
    - Thứ hai: mở 1 topic Thông Báo Mất Máy: để các thành viên bị mất máy up ảnh lên
    - Thứ ba: Buộc những người bán phải chụp ảnh món hàng cần bán

Điều 3 tuy chưa thật sự hiệu quả vì kẻ xấu có thể chọn góc độ chụp ko lộ đặc điểm nhận dạng.

Nhưng, Nhờ điều 1 và 2 thì mọi thành viên đều có thể nhận diện được hàng đó là hàng ăn cắp khi tận mắt xem hàng, từ đó cảnh giác hơn và kịp thời báo cho chủ máy được biết.

Tuy 3 điều trên có thể không đạt được hiệu quả thực sự nhưng cũng làm những kẻ xấu sau khi đọc bài này của em cũng đã co vòi lại
    Trước hết, rất cảm ơn bác anpham đã có thông tin cảnh báo cho tất cả thành viên.

Trong Exif của ảnh số đều có ghi lại các thông số về Serial Number và loại máy rồi. Đó là một đặc điểm quan trong để nhận dạng máy ảnh số.

Do đó, khi bán máy ảnh số, người mua phải yêu cầu người bán gửi cho người mua 1 ảnh có đủ exif từ máy ảnh cần bán. Từ đó, người mua sẽ tra cứu thông tin trên vnphoto trong topic Thông báo mất máy (như ý kiến của bác tuanuts).

Như vậy, chúng ta phần nào sẽ hạn chế được việc mua bán máy bất hợp pháp.

Vài ý kiến nho nhỏ để BQT và các thành viên tham khảo.

Quote Được gửi bởi tuanuts View Post
    máy nào cũng có serial hết mà; chỉ cần anh em lưu ý số serial để có gì còn nhận dạng được.

Thật tình người VN mình đều muốn mua hàng rẻ, hàng xài lướt và hàng xách tay... Mình thì cũng theo chủ trương của BQT là "không tiêu thụ hàng trộm cắp" nhưng nếu để có thể biết được món hàng đó có phải hàng ăn cắp không thì cũng thật khó. Vì khi mua hàng có ai quan tâm đến chủ trước của nó là ai, hàng miễn xài còn tốt; vửa túi tiền của mình là mình mua thôi. Các cửa hàng nhiếp ảnh tại TP. HCM như ở khu TX Tax theo em biết thì mức độ tiêu thụ hàng trộm cắp là có. Và người chủ cửa hàng cũng chẳng quan tâm nó có phải là hàng trộm cắp không.

Nhiều khi cần tìm một cái máy; nếu có hàng, giá rẻ mà không mua ngay thì tiếc lắm ạ.

Ngoài ra, những mem khác (trong đó có mình) cũng có tham gia một số diễn đàn về nhiếp ảnh thì những hoạt động mua bán như thế thì
    (1) cảnh giác vì món hàng rẻ quá thì mất đi cái cơ hội sở hữu nó.
    (2) mua của người quen thì biết đâu nó lại mua lại của một người khác.

Còn chưa nói đến vấn đề mấy cái lens nữa...

Việc mất máy ảnh chung quy chỉ là do sự chủ quan của người sử dụng máy.

Y!M: ttdkhoa
    E: tran.trong.dang.khoa@gmail.com
    P: 090 672 9529

Em thấy các anh em nên ghi lại số seri của máy và ống kính, lưu lại số seri bằng hình chụp ( chụp hình khu vực có số seri.
    BQT tạo 1 forum để cho những anh em xấu số lên post số seri và hình chụp số seri trên sản phẩm
    và anh em mua bán để ý số seri
    hehehe nói nhiều không chừng ngày mai mình bị xui

@ibm: không sao đâu bác ạ. Làm việc nghĩa thì chớ tính thiệt hại, luận anh hùng thì chớ kể hơn thua. Nếu bác có vấn đề gì em hứa sẽ là người truy tìm số seri cho bác. Đùa thôi, bác đừng giận.

@khoa_tran: phải thú thật là bác nói không sai tí nào, vì khi mua máy 2nd em cũng có tâm lý như vậy, tìm của ngon bổ rẻ và không để ý nhiều. Tuy nhiên nếu biết được máy đó đã được anh em trên đây báo mất thì em cũng ko tiếc 1 cú điện thoại hay 1 tin nhắn đâu ạ.

Cũng như em đã nói, biện pháp này có lẽ không mang lại hiệu quả như mong muốn nhưng cũng sẽ góp 1 phần nào đó hạn chế được nạn bán hàng ăn cắp công khai. ^_^

Quote Được gửi bởi khoa_tran View Post
    ....Việc mất máy ảnh chung quy chỉ là do sự chủ quan của người sử dụng máy.
    chứ kô phải do sự gian manh của kẻ cắp à?

Quote Được gửi bởi Doodoo View Post
    chứ kô phải do sự gian manh của kẻ cắp à?
    hix... kẻ trộm cắp chưa hẳn là người gian manh, nếu bạn cẩn thận thì cho dù kẻ trộm cắp có gian manh cũng khó làm ăn gì được. Chỉ sợ là người trộm cắp là người mà mình tin tưởng, không gian manh nhưng do mình chủ quan thì mới đau bạn à.

Y!M: ttdkhoa
    E: tran.trong.dang.khoa@gmail.com
    P: 090 672 9529

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng