Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 24 / 24

Chủ đề: White Balance khi chụp Ảnh Sân Khấu.

Quote Được gửi bởi TeddyLoves
    bác chụp RAW thì ko cần quan tâm mấy cái WB settings đó đâu. em chụp 100%RAW nên cũng để 100%AutoWB.

để chỉnh WB khi convert file raw, bác chỉ cần điều chỉnh 2 slider Temperature & Tint. Temperature slider dùng điều chỉnh nhiệt độ màu (theo thang Kelvin). Dùng slider này ta có thể thay đổi cân bằng màu từ xanh (blue) đến vàng (yellow), nói nôm nà là từ lạnh đến ấm. Còn thanh Tint slider cũng là cân bằng, nhưng thiên về "fine-tuning" hơn. Dùng slider này để thay đổi cân bằng từ xanh (green) đến tím (magenta)

Vậy thường thường các bước điều chỉnh WB khi convert file raw thế nào? nói chung cũng khá đơn giản. có 2 cách
    -cách 1, thường dùng nhất trong chụp studio, dùng grey-card & click.
    -cách 2, open file trong chương trình converter (C1, ACR, Aperture ...) rồi kéo nhanh thanh Temperature qua lại rồi chọn 1 điểm mình cho là thích hợp nhất (nhìn màu gần giống tự nhiên nhất), sau đó "fine-tune) tiếp bằng cách từ từ tăng/giảm giá trị của thanh Tint slider. Lưu ý là ko giống thanh Temp, khi điều chỉnh thanh Tint, phải kéo rất rất rất từ từ (fine-tune mà lị).
    Bước đầu tiên của cách 2 này ta cũng có thể dùng WB tool để click vào 1 điểm mà theo "quan điểm" của mình, điểm đó là "neutra" để làm reference từ đó điều chỉnh tiếp cho phù hợp.

(*)Optional: đôi khi ta cần "get creative" nhất là trong chụp landscape, cần 1 cảnh rất lạnh hoặc rất ấm, thì đây chính là lúc thanh Temperature slider phát huy tác dụng. vd có thể chụp cảnh biển lúc giữa trưa nhưng vẫn cho ra màu "vàng ấm áp" lúc hoàng hôn :lol:
    Cám ơn Bác Em_Xinh,
    Nhà em chụp trước giờ RAW nên thừơng xuyên dùng cách này (tất nhiên là không thể bằng Bác được rồi) và chỉnh ra màu như tấm hình ở trang đầu, nhưng xài cái máy có cho chỉnh WB là không biết tí gì thì tủi thật - Chì toàn xài Auto WB.
    Tốn tiền mua cái máy cho chứ năng Set WB và Custom WB mà không xài cũng ức. Nhưng tốn tiền mua cái DSLR cho phép chụp RAW mà chỉ toàn chụp Jpeg thì cũng ấm ức ( Nghe nói chụp Jpeg không cho mạnh tay chỉnh sửa và phóng lớn hình thường cho chất lượng không tốt). Hehe. Các Bác vào tranh luận và chỉ bảo thêm cho nhà em cái.
    Kính :beer_smil. Nhà em cũng muốn kính bác cốc JW nhưng không thấy biểu tượng ạ.
    Ten
    Được sửa bởi Tenotohp lúc 11:48 AM ngày 18-05-2006
    Ten

hihi, em có 1 bộ dao stainless steel, dùng để cắt hoa quả & xẻ thịt làm đồ ăn rất tuyệt vời. nhưng cũng vẫn hơi ấm ức, vì thi thoảng muốn đâm thằng hàng xóm 1 phát mà ko được.
    ..oops, nói vậy bị phạt chít. but you get the point :p
    --

Quote Được gửi bởi TeddyLoves
    hihi, em có 1 bộ dao stainless steel, dùng để cắt hoa quả & xẻ thịt làm đồ ăn rất tuyệt vời. nhưng cũng vẫn hơi ấm ức, vì thi thoảng muốn đâm thằng hàng xóm 1 phát mà ko được.
    ..oops, nói vậy bị phạt chít. but you get the point :p
    Bác Em_xinh nói vậy thì em bó lens, Nhưng nhà em hơi tham, muốn biết hết, chứ em giống bác khoái chụp RAW về chỉnh sau. Vẫn phải học WB để biết chứ, không xài Auto WB thì bị mọi người cười sao?
    Chúc bác vui
    Ten
    Ten

Quote Được gửi bởi DANG_BLUE
    Em thấy cách này ko ổn lắm vì:
    - Không phải lúc nào cũng có giấy trắng, áo trắng
    - Giả sử mang theo giấy thì lại phải chạy lên sân khấu, giơ giấy ra để custom ạ? Đâu có làm thế được?
    Bác cũng kô cần mang theo giấy đâu, chỉ cần 1 cái đèn tương đối sáng rồi chụp gần gần nó hoặc thế nào tùy bác và giữ shutter (bulb mode) chừng 2-5s nhiều hoặc ít hơn tùy vào nguồn sáng rồi bác có 1 hình trắng tinh à (cháy hoàn toàn :lol: )

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123