Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: Cách tháo và chùi Focus screen cho Canon 40D/50D

Cách tháo và chùi Focus screen cho Canon 40D/50D

Hi các bác,

Tình hình hôm CN vừa rồi đi chụp mẫu về, trời mưa gió thất thường, e lại thay lens ở công viên, dù che chắn kỹ lắm vẫn có bụi dính vô cái focus screen, ko ảnh hưởng chất lượng ảnh nhưng nhìn rất bực. E search trên 4rum và cả google, chỉ tìm thấy cách lau sensor (, e ko dám đụng đến), thổi bụi focus screen (e xịt bằng bình van 2 chiều vẫn ko được), cuối cùng lọ mọ lên youtube e đã có cách.

Các bác nào muốn thử (và tự chịu trách nhiệm nếu co gì bất trắc ), chuẩn bị như sau nhé:
    - khăn sạch mịn và mềm, ít để lại sơ vải. (đừng dùng cây bông lấy rái tai, dễ để lại sợi gòn, vì cái screen này bằng nhựa, rất dễ trầy nếu ko cẩn thận.)
    - bình xịt
    - nhíp hoặc cây gắp focus screen chuyên nghiệp (nếu xài nhíp chọn loại vừa tay, đủ dài và to để tạo độ chắc chắn)
    - môi trường kín, ko bụi.

Cách làm:
    - để body ngửa lên, tháo nắp body (nhớ tắt nguồn, cẩn thận thì tháo pin lun), nhìn phía trên thấy 1 ngàm nhỏ màu đen, bằng kim loại.

- dùng cây nhíp bật cái ngàm đó lên, théo hướng lên trên.
    -cái bộ phận chứa cái focus screen sẽ bật ra.

- dùng nhíp gắp cái screen ra và đậy nắp body lại (chú ý cái screen có 1 mấu nhỏ dư ra để mình kẹp nhíp vào, đừng kẹp vào giữa cái screen nha các bác ), quan trọng nhớ vị trí lấy ra như thế nào để lau chùi xong lắp vô y như vậy! (khi chùi thì xịt bụi trước, dùng khăn lau nhẹ từng đường 1, đừng xoay vòng vòng như chùi mắt kính nha!)
    - trình tự lắp vô thì làm ngược lại với tháo ra, nhẹ nhàng và cẩn thận. nếu ngắm qua view vẫn thấy bụi thì làm lại lần nữa, hehe...

Đọc xong nãy giờ, xin click vô link này để coi người ta làm, vừa có lý thuyết vừa thực hành, vậy quá ok rồi fải ko?

http://www.youtube.com/watch?v=szFOsQ4pGWo

Chúc các bác có tầm nhìn qua viewfinder "trong sạch",

p/s: Sorry hình chụp bằng dt nen ko rõ net lắm!
    Được sửa bởi Mr.Q lúc 04:16 PM ngày 21-07-2009

He he! Cái này em làm wài. Nhưng mà "lấy khăn lau nhẹ" thì lau wài hông hết bụi.
    Thông thường FS chỉ dính bụi ---> thổi bụi là hết. Đối với những em nào cứng đầu thì em hổng có lấy khăn lau mà đem đi rửa nước và dầu gội đầu chỉ xoa nhẹ thôi. rửa dưới vòi nước chảy liên tục, sau đó dùng hơi thổi khô. Tuyệt đối không dùng bất cứ cái gì để lau.
    Được sửa bởi Ben2003 lúc 04:56 PM ngày 21-07-2009
    Thân ái!

Hay quá, em cứ tưởng thay hay tháo FS khó lắm chứ :P, xem video mới biết là rất nhẹ nhàng .

Em thấy Slip FS cho 20D/30D bán nhiều mà ko thấy cho 40D/50D nhỉ ?

cái nay em cũng hay làm mà!!tháo nhiều rồi quen tay!khó nhất là ko biết dùng cái gì để lau vì em dùng cái gì lau cũng vẫn bị bụi!!!

Kinh nghiệm của tôi về vụ này là: trong khi tháo FS ra đem đi thổi hay rửa, nhớ tránh để bụi dính vào mặt dưới của pentaprism, vì khi FS tháo ra rồi mặt này sẽ bị lộ; tốt nhất nên thổi sạch bên trong máy trước khi tháo FS và nên để máy úp sau khi tháo.
    Creativity is a Matter of Perspective [Dewitt Jones]

Quote Được gửi bởi lao_ong View Post
    Kinh nghiệm của tôi về vụ này là: trong khi tháo FS ra đem đi thổi hay rửa, nhớ tránh để bụi dính vào mặt dưới của pentaprism, vì khi FS tháo ra rồi mặt này sẽ bị lộ; tốt nhất nên thổi sạch bên trong máy trước khi tháo FS và nên để máy úp sau khi tháo.
    E lấy cái FS và đóng body cap ngay. Bác lao ong cho e hỏi tí, đoc tài liệu và diễn đàn ở nc ngoài, họ cứ khuyên ko nên thổi bụi (bằng bình xịt 2 chiều) quá nhiều lần bên trong máy, điều này e cứ thắc mắc hoài ko bít như vậy làm cách nào mà sạch được gương phản chiếu? cứ fải lấy bông mềm chùi nhẹ, xong rọi đèn lấy nhíp gấp các sợi bông (vải bị dính ở các khe, góc...) và dùng cái gì để chùi các bộ phận nhạy cảm đó là tốt nhất? e đã thử dùng khăn lau tĩnh điện cũng ko sạch hoàn toàn cái FS, chắc fải đem rửa giống cách của bác Ben2003!

mình đang xài canon 450D, trong 1 lần lau chùi bị xướt rồi, giờ mình muốn thay mà không biết mua FS ở đâu. Bác nào biết ở đâu bác xin giúp mình với

Quote Được gửi bởi Mr.Q View Post
    E lấy cái FS và đóng body cap ngay. Bác lao ong cho e hỏi tí, đoc tài liệu và diễn đàn ở nc ngoài, họ cứ khuyên ko nên thổi bụi (bằng bình xịt 2 chiều) quá nhiều lần bên trong máy, điều này e cứ thắc mắc hoài ko bít như vậy làm cách nào mà sạch được gương phản chiếu? cứ fải lấy bông mềm chùi nhẹ, xong rọi đèn lấy nhíp gấp các sợi bông (vải bị dính ở các khe, góc...) và dùng cái gì để chùi các bộ phận nhạy cảm đó là tốt nhất? e đã thử dùng khăn lau tĩnh điện cũng ko sạch hoàn toàn cái FS, chắc fải đem rửa giống cách của bác Ben2003!
    Xin lỗi hơi lâu không Vào topic nàY.

Không nên Xài bông bác ạ ! chỉ tổ rắc thêm sợi trong thân máY. Nếu cần lau thì dùng loại Vải microfibre (Thứ tiệm mắt kính dùng) ha giấY chuYên dùng. Thổi Vẫn là tốt nhất.

Tôi có học được kinh nghiệm của một NAG lão thành, bác ấY thỉnh thoảng Vẫn dùng máY hút bụi rà rà trước lỗ thân máY, hút nhẹ mỗi khi thổi Xong. Hút nhẹ thôi nhé, tôi đã từng chứng kiến một Vụ lá màng chập (Vốn chỉ có một đầu bản lề, đầu kia tự do) thoát ra khỏi rãnh huớng dẫn; phải rất khó khăn mới đưa Về đúng Vị trí được.
    Creativity is a Matter of Perspective [Dewitt Jones]

hic hic cái này nguy hiểm quá. ai mà run tay chắc là ko được rùi.

Chia sẽ kinh nghiệm ! Không nên tháo ra khi chưa biết rõ về nó .
    Trước khi làm ta cần :
    1 . đeo bao vào (Bao tay vải)
    2 . Dùng 1 tờ giấy hay miếng vải (loại không có lông và phải sạch bụi)
    3 . Thổi sạch bụi bằng phương pháp : úp máy ảnh xuống thổi ngược từ dưới lên .
    4 . Xem video clip hướng dẫn thật kỹ trước khi làm .
    5 . Dùng bộ dụng cụ vệ sinh máy ảnh mà làm .
    Đó là những cái rút ra từ bài học bản thân :(( nếu không thì cứ chuẩn bị khoản 1tr2 để thay cái mới !
    Chụp - Xem - Nghĩ - ..... Xoá - Chụp lại - Xem - Nghĩ ......

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng