Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 23

Chủ đề: Nikon D90-Live view và quay phim

Nikon D90-Live view và quay phim

Xin chào các bác,

Em là lính mới, cũng vì mê nghệ thuật nên thấy anh em trong cty súng ống dữ quá nên cũng cố gắng dành dụm tậu được em Nikon D90. Bước đầu tập bắn nên cũng chưa có gì hỏi các bác về chuyên môn sâu trong chụp hình nhưng em có vài thắc mắc hơi bị thất vọng về em này khi đọc review và sử dụng thật sự 2 chức năng Live view và quay phim, nhờ các bác giải thích dùm, xin cám ơn các bác trước.
    - Live view: khi bật chức năng này trong điều kiện ánh sáng trong nhà thì hình ảnh bị các vầng sóng mờ (tương tự như khi ta xem đoạn phim quay màn hình 1 máy tính) nhưng khi xem lại thì không xuất hiện nhưng rất bực vì sài mấy em power shot đâu có bị vậy, hừhừ... và lấy nét cũng rất chậm, nghe đâu là do kỹ thuật lấy nét, không biết đúng vậy không???

- Quay phim: trong điều kiện ánh sáng trong nhà cũng bị trường hợp tương tự trong lúc quay và tệ hơn nữa là khi xem lại cũng vẫn bị luôn thì quay phim để làm gì grừ...

Bác ah, e thì chưa cầm e này bao giờ, nhưng đọc trên các website test thì con này cả 500D hay D5000 quay film vẫn còn lỗi khung hình hoặc một số thứ linh tinh khác, đơn giản vì nó không phải là máy quay film, chỉ tích hợp cho = anh = e thôi, chỉ như quay film cũng còn bị giới hạn thời lượng, chưa kể âm thanh mono hoặc không có cả mic. Còn lấy nét = live view chắc sẽ không bằng so với lấy nét truyền thống rồi, bác chưa nói rõ bị vầng sóng khi quay cái gì, vì nếu như tần số quét của màn hình không tương ứng với vật thể chuyển động hay ánh sáng, thì tất nhiên sẽ bị sọc khi hiển thị ra màn hình, còn quay thì vẫn thế, liveview của D90 có nhận dạng khuôn mặt và tự lấy nét mà, e đọc các web có thấy vấn đề gì đâu, 450,500D, 5D2, D5000, D90 không ai kêu liveview bị gì cả, bác xem lại hướng dẫn xem
    ED SIC ASP IF VR CRC N RF DC D M/A G DX SWM

Em đã dùng D90 setting movie ở chế độ cao nhất để qua phim (độ dài chỉ được 5') trong điều kiện ánh sáng yếu và thay đổi liên tục, kết quả cho hình ảnh rất tốt đối với một tính năng phụ thêm vào của D90. Độ dài đoạn film gốc tới 681MB nên lúc nào rỗi em sẽ nén lại up lên cho bác xem.
    D90 lấy nét bằng liveview bao giờ cũng chậm hơn thông thường bác à, thậm chí bấm chụp nó còn xoành xoạch tới 2 lần mới chụp được, nói chung là nếu ko bị bắt buộc thì đừng dùng lieview làm gì.

Xin cám ơn các bác đã reply rất nhiệt tình.
    Trường hợp live view và quay phim đều trong điều kiện ánh sáng trong nhà, không thiếu sáng nhưng là đèn 1,2m. Live view thì khi view bị nhưng sau khi chụp và xem lại ảnh thì không sao, nhưng quay phim vẫn bị các vầng sóng mờ khi xem lại (bị tất cả chứ không riêng quay cái gì)
    Còn chụp ảnh thì vẫn theo kiểu truyền thống, em chỉ thử live view xem nó hoạt động thế nào thôi.
    Bác hwman không biết có bị giống em khi quay trong nhà không?

2 khoảng này xem review thấy D 5000 Vượt trội hơn d 90 đấy. Vì là máy dành cho nubs nên Nikon cải thiện hệ thống focus dùng live view và movie + thêm 19 modes sceen nữa. Em thấy d5000 chụp hình tự sướng là ngon nhất chụp khoe hàng, chụp trong phòng ngủ/ phòng tắm , chụp với teddy bear etc ...
    thích chụp choe.t bậy bạ = nikon

Chào bác Niceday, em cũng đang dùng D90 và 2 điều bác noí là hoàn toàn đúng.

Em ỏ trong phòng, ánh sáng đèn 1m2, xem liveview bị sọc trắng ngang, chạy lên chạy xuống, nhưng ra ngoài ánh sáng thường thì hết. Lúc mới mua máy em tưởng nó bị lỗi nhưng đem ra thì họ bảo bình thường .Ặc.

Lấy nét trong liveview thì quả là chậm kinh.
    Nhưng mấy cái này ít khi dùng nên cũng không ảnh huởng nhiều.

với ánh sáng đèn neon thì máy nào chẳng bị sọc. cái đó không phải do máy mà là do ánh sáng của đèn neon không liên tục, mắt chúng ta không cảm nhận được nhưng với các loại máy quay thì nó nhận được. vậy nên các đoàn làm phim không bao giờ dùng đèn neon hết.

máy ảnh DSLR có chức năng quay phim cho vui chứ làm sao mà so được với máy quay.
    Nikon D90

Quote Được gửi bởi nghiep2107 View Post
    Chào bác Niceday, em cũng đang dùng D90 và 2 điều bác noí là hoàn toàn đúng.

Em ỏ trong phòng, ánh sáng đèn 1m2, xem liveview bị sọc trắng ngang, chạy lên chạy xuống, nhưng ra ngoài ánh sáng thường thì hết. Lúc mới mua máy em tưởng nó bị lỗi nhưng đem ra thì họ bảo bình thường .Ặc.

Lấy nét trong liveview thì quả là chậm kinh.
    Nhưng mấy cái này ít khi dùng nên cũng không ảnh huởng nhiều.
    Vậy là bệnh chung rồi, hichic.
    Em vừa hỏi thăm vài người bạn thì được giải thích có thể do thẻ nhớ tốc độ chậm quá phải mua thẻ xịn hơn. Em liền thử đo tốc độ thẻ thì nó chỉ khoảng 5MB/s, cho nên đang tìm mua con SanDisk Extreme III 30MB/s -8 GB, hy vọng là đúng bệnh.

@hwman: bác cho em hỏi thêm nữa là bác đang dùng thẻ nhớ gì và có phải quay phim trong nhà không?

Quote Được gửi bởi niceday View Post
    Vậy là bệnh chung rồi, hichic.
    Em vừa hỏi thăm vài người bạn thì được giải thích có thể do thẻ nhớ tốc độ chậm quá phải mua thẻ xịn hơn. Em liền thử đo tốc độ thẻ thì nó chỉ khoảng 5MB/s, cho nên đang tìm mua con SanDisk Extreme III 30MB/s -8 GB, hy vọng là đúng bệnh.

@hwman: bác cho em hỏi thêm nữa là bác đang dùng thẻ nhớ gì và có phải quay phim trong nhà không?
    Tốn tiền mua thẻ mà cũng chẳng giải quyết được bác ợ.
    Đây chẳng phải là bệnh, mà chẳng qua là yếu tố vật lý bình thường.
    Đèn neon tần số chớp nháy là 50-60Hz. LCD trên dSLR xuất hiện đường quét dọc khi bật liveview là điều đương nhiên.
    Nikon FM + Albinar 135 f2.8

Bác ơi nó live view mà bị thì không sao nhưng đằng này quay phim mở lại xem nó cũng bị luôn mới đau chứ. Nếu đúng như vậy xem ra chỉ có thể quay ngoài trời thôi.

Có điều không hiểu sao các máy powershot lại liveview và quay phim không bị.

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng