Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 18

Chủ đề: Vệ sinh sensor máy ảnh, không đáng sợ như mọi người vẫn nghĩ

Talking Vệ sinh sensor máy ảnh, không đáng sợ như mọi người vẫn nghĩ

Chào các Bro!
    Hôm nay Desperados tao topic này với hy vọng giúp các newbie và các AE qua tâm đến việc vệ sinh và lau chùi sensor cho chiếc máy ảnh yêu quý của mình.
    Như các bác đều biết 99,99% sensor của các máy DSRL đều có bụi dù ít nhay nhiều…và vấn đề chiến đấu chống lại chúng nó để khỏi mất công phải bùa SHOP là cuộc chiến không ngơi nghỉ của anh em photographer nhà chúng mình.
    Con vợ yêu của em cũng vậy, em cũng mới sắm nó được khoảng 4-5 tháng nay thôi nhưng tính em cần cù hay cày sâu cuốc bẫm nên đem nó ra bắn phá liên tục….và rồi 1 ngày xấu trời nọ, em chĩa máy lên bầu trời và pặc pặc…trên nền trời xanh thẫm là lấm tấm lỗ chỗ những đốm đen…Thôi tiêu rồi!!! ko biết làm sao, em vội vã lên gú gồ thì thấy các topic bàn về vấn đề bụi vào sensor và cơ man nào là các thứ “dung dịch vệ sinh” cho “bộ phận nhạy cảm” nhất trên con vợ yêu của mình.
    Em mất ăn mất ngủ mấy ngày liền với nhữg cái chấm đó, làm đủ thứ kiểu nào là lấy bóng xịt, úp máy xuống, lấy tampon tính chấm chấm mà cứ sợ em nó bị “rách”…
    Cứ mỗi lần nghĩ tới mấy cái vết lấm tấm là em bực mình nên tìm mọi cách phải tẩy chúng nó đi cho bằng được. Cắn răng cắn lưỡi, em móc hầu bao vốn đã bị rách từ lâu cho thú vui tốn kém này để mua 1 bộ EyeLEAD SCK-1 về tự vệ sinh cho no…em í giá 546k - địa chỉ mua ở đây DGcamera ( Em xin phân bua rằng em không phải PR cho chỗ này nhé các bác)…

Cách sử dụng rất đơn giản, chỉ việc dùng cái cục silicon hít vào sensor xong giật ra cho bụi nó dính vào cục silicon đó, sau đó chấm cục silicon lên miếng decal để phần keo trên miến decal hít những hạt bụi từ cục silicon.
    Oạch!!!! Nhưng vẫn còn 1 số hạt bụi mặt dày và bám rất chặt, cục silicon ko hít nó ra được phải làm sao đêy??

Rồi cuối cùng em cũng quyết định làm liều 1 phen: Mua 1 bịch bông gòn, 1 chai nước suối, chun vào chạn bếp lấy 2 cái que xiên thịt bằng tre và bắt đầu chương trình “em yêu khoa học”
    Trước khi thực hiện các bước như em làm, em xin lưu ý với các bác, đặc biệt là các newbie rằng, sensor cực kỳ nhạy cảm với những tác động lực, và hơi ẩm, do đó các bác nên làm việc này một cách hết sức thận trọng, không được nóng vội kẻo hư bột hư đường.
    Các bác lưu ý:
    1. không được dùng bất cứ thứ dung dịch có tính tẩy rửa gì ngoài NƯỚC SUỐI nhá…Em xin mạn phép ko nói tới các lọ dung dịch chuyên dụng như Eclipse hay EYELEAD vì chúng nó quá đắt so với nhu cầu vệ sinh có thể nói gần như là thường xuyên…chưa kể việc tìm ra chỗ bán tụi nó cũng là 1 vấn đề với các AE ở xa.
    2. Tắt quạt trong phòng và tốt nhất nên làm việc trong tình trạng hết sức tĩnh táo và ko có em gái vợ, bạn của chị họ, cháu gái của thằng bạn, em gái bà con xa gì ở bên cạnh vì tình trạng tim đập chân run cũng có thể ảnh hưởng đến thao tác của các bác.

Các bước thực hiện như sau:
    1. Vệ sinh xung quanh máy ảnh bằng cách dùng bóng thổi,thổi sạch bụi thân máy nhất là chỗ ngàm ống kính, cái này chắc ai cũng biết.
    2. LẤy 1 tờ giấy trắng, đóng khẩu nhỏ nhất có thể (khoảng f22 chẳng hạn), iso 200 và bấm máy chụp tờ giấy, kiểm tra lại hình xem có bị lốm đốm đen hay ko, nếu có thì đó chính là bụi bám trên sensor và ống kính.
    3. Bấm chọn chế độ lật gương lên để lau sensor – trong máy Nikon thì tìm chỗ nào có chữ Lock mirror up for cleaning- nhớ sạc pin đầy trước khi tiến hành nhá AE.
    4. Dùng 2 que xiên thịt bằng tre ( nên chọn que cứng và to 1 chút nhưng đừng to như chiếc đũa sẽ ảnh hưởng đến quá trình thao thác) quấn bông gòn vào như hình trong này, quất càng chặt càng tốt và cố gắng tránh những sợi bông tưa ra, những sợi bông này mà dính vào thành của khoang máy rất khó gỡ. nếu bị dính thì AE dùng băng keo giấy hít chúng nó ra nhá nhớ là băng keo giấy, khoảng 5k/cuộn thôi, đừng sd băng keo khác).- Đến đây thì sẽ co AE thắc mắc vì sao ko dùng tăm bông có bán trên thị trường?-Vì trong tăm bông lúc hoàn thiện người ta có vuốt keo để giữ cho các đầu bông ko bị tưa ra, keo đó hòa tan trong nước, nếu anh em mà đem quẹt vào sensor thì sẽ chữa lợn lành thành lợn què ngay...

5. Sử dụng que bông thứ nhất nhúng 1 ít nước suối vừa đủ ướt (đủ ngấm vào bong thôi nha, đừng để nước nó ướt thành giọt lỏn tỏn xuống khi đưa vào sẽ hỏng sensor đấy)- sau đó nhẹ nhàng lau vào sensor, cố gắng đừng để đầu bong chạm vào thành khoang máy vì sẽ gây dính sợi bong vào lớp nhung bảo vệ trên khoang máy.
    6. Sử dụng que bong thứ 2, lau phần nước còn ướt trên sensor, vẫn cố gắng đừng đề bong chạm vào thành khoang máy.
    7. Nếu có điều kiện thì anh em nên mua bộ EYE LEAD SCK1- dùng cục Silicon hít lại 1 lần trên sensor nữa để đảm bảo ko còn các vệt nước bị khô trên sensor, nếu ko thì ae dùng 1 miếng băng keo giấy nhỏ ịn nhẹ nhàng vào sensor rồi từ từ lột ra. Đừng có sợ nhé ,vì keo của băng keo giấy sẽ ko bám vào lớp tráng thủy tinh bên ngoài sensor đâu, AE làm cẩn thận tí xíu là ok.
    8. TIếp tục dùng keo giấy hít các sợi bong trên thành khoang máy ( cũng xin nói thêm là thành khoang máy được bọc bởi 1 lớp nhung có tĩnh điện nhằm hút bụi bảo vệ cho sensor, nên các sợi bong cũng sẽ bị hút chặt vào lớp nhung này, băng keo giấy sẽ giúp AE lấy những sợi bong đó ra.
    9. Úp body máy xuống, sau đó vệ sinh ống kính cho sạch bụi trước khi test kết quả, nếu muốn chắc kú thì nên dùng 2 ống kính để test vì lỡ khi ống kính này có bụi thì còn ống khác.
    10. Gắn ống kính vào và test, nhớ kiểm tra khẩu độ ở mức tháp nhất có thể nhé.
    Kết quả của chúng ta đây (ảnh này em test với ống Nikkor 50mm f1.8 D- khẩu độ f=22 nên có cái chấm trắng ở giữa, tất cả các ống Af-D 50mm đều có hiện tượng này nha các AE, khi thấy vậy đừng hoảng nhé)..

Nếu thấy chưa sạch, thao tác lại và nhớ thay 2 cục bông gòn nhé, các AE tuyệt đối không được nôn nóng ấn mạnh vào sensor vì làm như vậy sẽ gây nứt mạch
    Đi bắn phá thôi nào:

CHúc AE thành công nhé!
    Được sửa bởi Desperados lúc 05:33 PM ngày 04-05-2012

Bác cho xem ảnh cái băng keo giấy bác đang dùng xem là loại nào, kẻo mua nhầm thỉ khổ!
    Gear mắm vố nhưng ham hố!

@Duy My: loại băng keo có thể xé bằng tay bán rất phổ biến ở các nhà sách, bác cứ ra đó nói họ bán cho 1 cuộn băng keo giấy, có 3 size, size nhỏ nhất là 1cm bề rộng, size 2,5cm và size 5cm (hình như vậy), mình mua loại trung bình về dùng là ok ròi. Lớp màng keo của băng keo này có độ dính ko cao nhưng đủ để hút các bụi bẩn bám dính bề mặt. Các bác nào hay đi dán điện thoại và laptop sẽ thấy thợ họ hay dùng decal bỏ để hít bụi trên mặt điện thoại...Mình thay decal = băng keo giấy để an toàn hơn cho sensor thôi. Trong trường hợp của mình thì mình dùng cục hít silicon, nhưng cũng đã thử nghiệm = băng keo giấy và thấy vẫn ngon lành bác ạ.
    Được sửa bởi Desperados lúc 10:03 PM ngày 04-05-2012

ủng hộ các bác thử nghiệm, còn e mang ra Lê Bảo Minh mất 200k vệ sinh cho nó nhẹ đầu , tay chân e vụng lỡ cái thì xong...
    5 5014 1740 135 430...

Cái sensor Sigma của em mà không xử nó mỗi 2 tuần thì có mà mỏi tay clone PS. Bình thường mà, chỉ cái thật cẩn thận, chống chỉ định các cụ mồ hôi nhiều. Cũng bông gòn nước suối thôi.

Đúng oài!! THeo mình thì đi xe máy mà biết sửa xe vẫn hay hơn đem cho thợ nó sửa...Chụp ảnh thì cũng nên biết vệ sinh cho máy, chớ đem ra thợ ngoài biết ai hay ai dở, xui xui gặp tay nào làm ẩu nó làm hư máy mình thì tiền mất tật mang...Công việc vệ sinh sensor thực ra cũng không quá phức tạp...Hồi mới mua máy cứ bị hù là đừng có táy máy chọt vào sensor ko thì hỏng hết cả máy...Nhưng nghĩ tới cảnh clone PS và mấy cái chấm bụi li ti mà bực cả mình, chả lẽ mỗi lần như vậy là phải mang ra tiệm nhờ họ vệ sinh giùm, lỡ hết cả công việc..Thôi thà 1 lần em iu khoa học coi nó như thế nào....Kết quả cũng ko đến nỗi tồi ^^
    Được sửa bởi Desperados lúc 12:07 AM ngày 05-05-2012

Cám ơn bác chủ đã san sẻ kinh nghiệm hay.
    Em cũng vẫn tự lau chỉ với bông, nước và bóng hơi!
    ღ Vợ hai ღ → EOS FF + AF Canon + MF JP - DDR - USSR

Cũng hay nhưng mới có máy e chả dám, ngày xưa dùng máy phim thế mà khỏe :D

Bài viết hấp dẫn và rất trách nhiệm. Vỗ tay!

Bác chủ ơi thế máy phim thì làm thế nào?
    Chả là em mới mua thanh lý đc cái Fm3A + Flash Nikon sb22s trong kho (em ước chừng nó nằm đó cũng 7 năm rồi). Em ôi thì máy chạy tốt, đo sáng tốt tốc tốt, kể cả hẹn giờ cũng tốt nốt. Dưng mà ngắm qua view thấy mờ tịt ở giữ có 1 nữa hình tròn nét thôi và xung quanh thì lốm đốm bẩn. Bác nào rành chỉ giúp em với.
    Cảm ơn các bác.
    Được sửa bởi newbie101 lúc 01:02 PM ngày 05-05-2012

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng