Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 28

Chủ đề: Làm sao test "shot" của máy Nikon Dxx ?

Em cũng thử dùng chương trình opanda IExif 2.3 để kiểm tra shutter con Nikon D90 em mới mua thì thấy có vẻ đúng. Nhưng khi kiểm tra con D80 dùm ông anh thì có vẻ không đúng vì con này có vẻ đã dùng lâu rồi nhưng sao cũng có vài trăm tấm???
    Em tự hỏi không biết máy này có bị thay cái gì đó không (ví dụ như màn trập) làm cho nó bị reset lại hay bây giờ các cao thủ đã có cách để reset cả shutter của Nikon rồi? Các bác có kinh nghiệm vui lòng cho em xin ý kiến về vụ này ạ. Xin cám ơn

opanda exif 2.3
    em dowload về cài đặt rồi `nhưng không biết cách kiểm tra thể nào? các bác chi cho em chách kiểm tra tý nhé /
    em cảm ơn nhiều

Quote Được gửi bởi xuanphuong195 View Post
    opanda exif 2.3
    em dowload về cài đặt rồi `nhưng không biết cách kiểm tra thể nào? các bác chi cho em chách kiểm tra tý nhé /
    em cảm ơn nhiều
    Bác chạy opanda, mở 1 file hình chụp bằng máy nikon lên, nó sẽ hiện lên các thông số, trong đó có thông số lượng đã chụp (hình như là count of shutter, mình cũng không nhớ rõ nữa)

Bác xuanphuong195 thân mến , cái này Bác NLHy mới chỉ mình đây : chép phần mềm Opanda vào máy rồi thì mở nó ra , vào Open , tìm đường dẫn đến hình muốn test shot open nó ra xong . Bác tìm thông số ngay hàng chữ : Total Number of Shutter Releases For Camera là chính xác . thân chào.

Mình mới vào đây tải về và đã check cho máy Nikon chính xác lắm bác à.
    Bác tìm dòng download 1 trong trang web mà tải về nhé.
    http://www.opanda.com/en/iexif/download.htm
    Diễn đàn đầy bổ ích.
    Thanks

cám ơn các pác. Em cài dc rồi.

Nếu đang dùng CS5,mở 1 file vừa chụp (Raw thì tốt hơn) trong CS5,vào File>File Info>Raw Data rồi tìm dòng <aux:ImageNumber> Sẽ có số shot đang chụp :D
    What goes up,must come down...

Quote Được gửi bởi niceday View Post
    Em cũng thử dùng chương trình opanda IExif 2.3 để kiểm tra shutter con Nikon D90 em mới mua thì thấy có vẻ đúng. Nhưng khi kiểm tra con D80 dùm ông anh thì có vẻ không đúng vì con này có vẻ đã dùng lâu rồi nhưng sao cũng có vài trăm tấm???
    Em tự hỏi không biết máy này có bị thay cái gì đó không (ví dụ như màn trập) làm cho nó bị reset lại hay bây giờ các cao thủ đã có cách để reset cả shutter của Nikon rồi? Các bác có kinh nghiệm vui lòng cho em xin ý kiến về vụ này ạ. Xin cám ơn
    =)) Cái này em cũng ngờ ngợ.Em mua D70s năm 2006,chụp đã đời,có lần check shot trong oPanda được cỡ 65k shot ),rồi một lần khác check lại thấy có 15k mấy.Rồi mới đây em check trong CS5 thì co~22-hay 25k gì đó quên rồi =))
    Có bao giờ máy bị khùng không? Vì D70s em xài 1 lần bị rớt từ trên vai ( đeo ba lô quên cài khóa) xuống nền xi măng,nứt cả vỏ máy,nhưng vẫn chụp bình thường.Biết đâu do va chạm nó vô tình "reset" shot lại =))
    Được sửa bởi Foxxie lúc 10:41 PM ngày 23-11-2011
    What goes up,must come down...

Em check mấy cái máy mới của em thì thấy chuẩn, không hiểu mấy cái máy cũ của bác bị sao nữa..hic.

Em thường check shot bằng cách up hình lên flick , bầm vào thông số bên tay phải nó sẽ báo một loạt thông số chụp của máy ( ISO/ tốc... shuter account). shutter account nó hiện gần cuối. Không biết có chính xác không các bác nhỉ ?
    Cùi Bắp--->No Art--->Just for Fun--> One Shot One Kill
    --- Manual---

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng