Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 26

Chủ đề: Cân chỉnh màn hình LCD để xử lý ảnh

Cân chỉnh màn hình LCD để xử lý ảnh

Màn hình CRT của em bị "đột tử", được thay bằng LCD (Acer AL2216). Em thử cân chỉnh màn hình bằng công cụ Adobe Gamma như trong hướng dẫn của bài viết trên trang này:
    http://khoahocphothong.com.vn/index....lld2RldGFpbA==
    nhưng loay hoay mãi mà mầu cứ bị sai. Em đoán có lẽ do không "chọn đúng Profile của điểm phosphor của màn hình" (bước 4): em không rõ cái LCD của mình là loại nào (vì cái monitor LCD của em chẳng có giấy tờ gì kèm theo) nên cứ chọn đại "Trinitron" !.
    Có bác nào thạo lĩnh vực này chỉ giáo cho em với: số di động của em là: 098.333.0004
    Xin cám ơn

Cũng đang loay hoay. Mong được chỉ giáo...
    Post ảnh
    Hỏi nhiều, 0 giấu dốt

đơn giản là cái LCD của bạn màu nó hơi tệ. dòng thường của Acer thôi.
    có chức năng Crytal Brite, bạn chỉnh qua graphic thử xem có khá hơn không.

Mình cũng loay hoay với Samsung LCD 19", hik. Khi mở CS4 thì báo lỗi mismatch profile, chọn "ignore profile" thì sử dụng profile của CS4, nhưng xử lý ảnh xong, màu vẫn ko chính xác, :(

Mấy cái LCD dòng phổ thông này đâu thể nào chính xác được, còn nhiều thiết bị phần cứng phụ thuộc nữa (vd: VGA card...). Phải có thiết bị Calibrate chuyên dụng (cân chỉnh màu sắc monitor bằng máy), thường dùng cho monitor chuyên dùng làm đồ họa, thiết kế... Tốt nhất là chỉnh ảnh rồi đem ra tiệm rửa, về xem lệch màu ntn để rút kinh nghiệm xử lý thôi.

Mình cũng đã thử vài lần mà chả được . bây giờ còn chả bik chuyển về ban đầu ntnao nữa . hic hic . in ra ảnh hok giống với nhìn thấy trong shop
    -+- TÔI KHÔNG BẮT BUỘC MÌNH PHẢI THÀNH CÔNG NHƯNG TÔI SẼ KHÔNG NGỪNG CỐ GẮNG -+-

Em cũng gặp rắc rối với cái LCD Dell 1907FP. Nhìn trên màn này khác xa so với mấy cái LCD khác, khi ra thì tệ hại, nhất là khi chụp hình thẻ thì màu da xấu quá.

Em đang thử cách này:
    Lên mạng tìm 1 vài hình chuẩn (có bảng màu, có màu da của 3 cô gái: da trắng, vàng, đen) và ra Lab in 1 tờ A4. Khi in em có yêu cầu kg chỉnh màu.

Về nhà tiếp tục lên mạng tìm cái ICC profile của cái máy in là Fujifilm Frontier 590 install vào. Mở Photoshop với tấm hình đã rửa lên và so màu và chọn Proof với cái máy in đó.

Vì Photoshop CS4 không có Adobe Gamma nên lại tiếp tục tìm phần mềm để chỉnh Gamma, em thấy phần mềm này Free mà cũng hay: PowerStrip 3.8

Cuối cùng dùng phần mềm PowerStrip này chỉnh lại màu sao cho gần giống nhất với bản in. Mà sao khi chỉnh giống bản in thì màu trên màn hình không đẹp lắm. Thôi kệ, thà vậy còn hơn là khi xem trên LCD của mình vừa ý còn in ra thì quá tệ.

mình thì dùng cái Samsung Series 5 32in làm màn hình. Phê loiz ! Vẽ CAD, dựng 3D, làm PS gì cũng dễ dàng. Bác nào có điều kiện thì lụm 1 con TV LCD fullHD về làm màn hình cho phê

Bạn mua cái Spyder2Express (hãng Colorvission), nó có sensor và phần mềm giúp cân chỉnh màn hình cả CRT và LCD. Thực ra version 3 của Spyder tốt hơn nhiều, có cả đo ánh sáng xung quanh, cân chỉnh 2 màn hình... nhưng tương ứng giá cũng cao hơn. Tìm phần mềm Spyder2Pro sẽ cho phép bạn cân chinh chính xác hơn bằng đúng cái sensor bán kèm theo Spyder2Express và bạn tiết kiệm được 1/3 tiền đầu tư!

bác chủ cần cân chỉnh thì dùng spyder 2 ex/spyder 3 pro để chỉnh, mỗi tội không khéo thiết bị cân chỉnh còn đắt hơn cái màn hình nữa ấy chứ ( cần thì pm em nhá )

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng