Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 26

Chủ đề: Cân chỉnh màn hình LCD để xử lý ảnh

Giá của thiết bị cân chỉnh này bao nhiêu vậy bác NNK? Bác PM em phát đc không ạ?

spyder 2 giá tầm 120$
    “Know the rule before you break it”
    NTLam. Photography

spyder 2 em xuất là 140$, đang KM còn 130$, giá tại VN thì không có 120$ đâu bác ơi, bác xem link dưới sign nhá

mình dùng VSonic VG930 thấy cũng chấp nhận được giá khoảng 180$

Các bác muốn chỉnh LCD chuẩn thì cần mua thiết bị cân chỉnh màn hình như bác nnk đã nói, trước đây mình cũng chỉnh màu màn hình bằng adobe gamma nhưng kết quả không ưng ý lắm khi rọi, màu sắc cũng chỉ chuẩn được khoảng 70% thôi, vì vậy mình quyết định mua con Spyder2Express củA bác nnk (mình không phải quảng cáo cho bác nnk đâu nha) về chỉnh thì đạt được độ chính xác theo mình đánh giá là trên 95% khi rọi
    Mình hay rọi hình ở Kim Long, các bác khi chỉnh chuẩn màn hình thì sử dụng Soft Proofing để chuẩn màu như bác Teedy có hướng dẫn qua http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=6063, khi chỉnh hình chỉ cần dùng profile máy in nơi rọi hình, chỉnh màu ưng ý, đến lab rọi dặn thợ rọi normal không chỉnh màu hay độ sáng gì cả, lấy những hình đã rọi mang về canh lại màu cho chuẩn lại, xong lại đem các file hình đem rọi test lại lần chót thì bảo đảm hình rọi ra sẽ cho kết quả excellent lun hihi..
    Có chút kinh nghiệm chia sẻ cùng các bác, mong được học hỏi nhiều ở các bác trên diễn đàn này
    Được sửa bởi leolong lúc 02:46 AM ngày 23-07-2009

Báo cáo các bác là em vừa chỉnh xong một bộ ảnh cưới của khách, hình rọi ra đạt độ chính xác theo em cũng cỡ 96% - 97%, chỉ thua màn hình của lab, vì hình nhìn ở đó gần như tuyệt đối chính xác màu khi rọi ra (mặc dù màn hình lab nhìn cũng thường thôi), bởi vậy theo em nghĩ anh em đừng tiếc khi mua thiết bị cân chỉnh màn hình, vì nó xứng đáng với đồng tiền mình bỏ ra như lời một bác nào trên diễn đàn này có nói : "...đã bỏ ra vài trăm USD mua lens, vài ngàn USD mua máy ảnh thì tiấc chi 8..-1..0 mua thiết bị cân chỉnh màn hình các bác nhỉ.."

Quote Được gửi bởi leolong View Post
    Các bác muốn chỉnh LCD chuẩn thì cần mua thiết bị cân chỉnh màn hình như bác nnk đã nói, trước đây mình cũng chỉnh màu màn hình bằng adobe gamma nhưng kết quả không ưng ý lắm khi rọi, màu sắc cũng chỉ chuẩn được khoảng 70% thôi, vì vậy mình quyết định mua con Spyder2Express củA bác nnk (mình không phải quảng cáo cho bác nnk đâu nha) về chỉnh thì đạt được độ chính xác theo mình đánh giá là trên 95% khi rọi
    Mình hay rọi hình ở Kim Long, các bác khi chỉnh chuẩn màn hình thì sử dụng Soft Proofing để chuẩn màu như bác Teedy có hướng dẫn qua http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=6063, khi chỉnh hình chỉ cần dùng profile máy in nơi rọi hình, chỉnh màu ưng ý, đến lab rọi dặn thợ rọi normal không chỉnh màu hay độ sáng gì cả, lấy những hình đã rọi mang về canh lại màu cho chuẩn lại, xong lại đem các file hình đem rọi test lại lần chót thì bảo đảm hình rọi ra sẽ cho kết quả excellent lun hihi..
    Có chút kinh nghiệm chia sẻ cùng các bác, mong được học hỏi nhiều ở các bác trên diễn đàn này
    Quote Được gửi bởi leolong View Post
    Báo cáo các bác là em vừa chỉnh xong một bộ ảnh cưới của khách, hình rọi ra đạt độ chính xác theo em cũng cỡ 96% - 97%, chỉ thua màn hình của lab, vì hình nhìn ở đó gần như tuyệt đối chính xác màu khi rọi ra (mặc dù màn hình lab nhìn cũng thường thôi), bởi vậy theo em nghĩ anh em đừng tiếc khi mua thiết bị cân chỉnh màn hình, vì nó xứng đáng với đồng tiền mình bỏ ra như lời một bác nào trên diễn đàn này có nói : "...đã bỏ ra vài trăm USD mua lens, vài ngàn USD mua máy ảnh thì tiấc chi 8..-1..0 mua thiết bị cân chỉnh màn hình các bác nhỉ.."
    Thanks bác Long đã giới thiệu về con Spy2EX, nếu bác có rảnh xin bác vui lòng cho em xin phát quick review luôn đi ạ( bác chụp 2 tấm ảnh, 1 tấm lúc chưa cân chỉnh, 1 tấm sau khi cân bên cạnh ảnh bác rọi từ lab ra là OK liền ạ

Hình rọi ra thì mình giao cho khách hết rồi cón đâu, bây giờ còn hình đám cưới của mình là còn ở nhà thôi hiihi.., màn hình nhà mình thì giờ này đã cân chỉnh xong xuôi rồi, giờ chụp lại rồi so với file trên màn hình thì không thấy đạt được đâu ( vì mình chụp lại tấm hình đã rọi thì ánh sáng thay đổi nên nhìn không giống được đâu), bác nào muốn xem màn hình LCD nhà em đã cân chỉnh thì cứ PM cho em, nếu rãnh em sẽ dùng con Spy2EX cân chỉnh giúp (vì dạo này công việc cũng nhiều nên không thường ở nhà lắm)

Theo em nhận xét thì sau khi cân chỉnh thì màn hình nhìn sậm màu hơn bình thường nhưng sắc độ màu thì không thay đổi nhiều so với khi cân chỉnh bằng Adobe Gamma (có lẽ do trình của mình còn còi quá hiih..) nhưng khi rọi ở lab ra thì nhìn y như trên màn hình ở nhà, chỉ thua con monitor của lab thôi (nhìn giống theo mình là không còn gì để nói nữa excellent lun)

Đang dự định nâng cấp màn hình tiện thể mua con Spyder3Pro lun vì mình thấy nó có nhiều chức năng giúp tăng độ chính xác khi in ra ở lab cũng như in phun, offset (chức năng canh chỉnh nhiều màn hình, sprinter, ánh sáng môi trường xung quanh,....) vì mình làm designer, in ấn nhưng lại mắc căn bệnh trầm kha là đam mê nhiếp ảnh và hi-tech, dự định này chắc là phải nhờ bác Khôi trợ giúp thôi hiihi
    Được sửa bởi leolong lúc 09:34 PM ngày 23-07-2009

uhm,theo mình thì nên mua màn hình phẳng là ok roài,rẻ,chất lượng khỏi lăn tăn
    sài lcd mà chỉnh lại thì thôi sài màn hình thường cho kinh tế

Màn hình nào cũng vậy, khi mua về đều phải cân chỉnh thì mới chính xác màu được, hồi trước đi làm mình cũng dùng máy và màn hình Mac, nhưng chưa cân chỉnh thì màu sắc cũng chỉ tương đối thôi, làm gì có màn hình nào khi mua về là đã chuẩn màu sẵn hả bác
    Màu sắc hiển thị trên màn hình phụ thuộc vào nhiều yếu tố chẳng hạn như: card màn hình. hệ điều hành,..rồi thì lại phụ thuộc vào profile màu và mục đích sữ dụng như máy in và thợ in, mực in...., nói tới lại thấy đau đầu hiiihi..
    Màn hình phẳng thì cũng tùy chất lượng thôi, cũng phải cân chỉnh thì mới Ok được, nhưng xu hướng bây giờ thì dùng LCD hợp thời hơn, ít tốn điện, hại mắt, lại gọn và đẹp hơn CRT nhiều
    Có đôi lời mong các bác góp ý

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng