Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 24

Chủ đề: Cách test dead pixel khi đi mua body - Cần góp ý thêm

Cách test dead pixel khi đi mua body - Cần góp ý thêm

Tình hình là em có tham khảo một số bạn bè (trond đó có cuongiaydau trên VNphoto mình và BaggyCat bêm Xóm) về cách test dead pixel và hot pixel của sensor khi đi mua body mới và những body 2nd còn bảo hành (chụp dưới 5k kiểu). Xin đưa ra đây để các bác góp ý thêm xem có chuẩn không?

1. Đậy nắp lens lai.
    2. Chuyển hết sang chế độ đo sáng và lấy nét bằng tay.
    3. Set khẩu độ khoảng 20 và tốc độ chụp khoảng 10-20s.
    4. Zoom lớn ảnh trên LCD lên để xem hoặc tốt nhât là mang theo laptop rồi copy ảnh vao để xem. Nhìn trong ảnh nếu thấy các đốm đỏ, đó là dead pixel, đốm xanh là hot pixel.

Em đã áp dụng phương pháp này với một số body. Trong đó có 1 em KISS X, chụp được khoảng 8k kiểu chỉ bị 2 đốm đỏ rất nhỏ. Một em 20D cũng chụp khoảng 8k kiểu, bị khoảng 5 đốm. Một em 50D (còn bảo hành 11 tháng, thấy bảo mới chụp được mây trăm kiểu) bị 4 đốm đỏ, một em 50D (còn bảo hành 7 tháng, thấy bảo mới chụp được khoảng 1k kiểu) thì không đếm nổi nữa vì nhiều quá.

Đây là ảnh của em 50D mà em test hôm qua, crop 100%.

Chính giữa ảnh:

Tại các góc:

I knew the moment had arrived
    For killing the past and coming back to life

Em nghĩ cách test trên vẫn ko ổn, và vẫn có sự sai lệch trong từng điều kiện.
    Theo em hiểu kiểm tra hot pixel hay dead pixel là kiểm tra điểm làm việc ko bình thường hay điểm không làm việc của sensor. Vậy nên tránh tối đa ánh sáng từ bên ngoài vào như kẽ hở đầu len, viewfinder....đê môi trường làm việc của sensor là thực sự tốinếu ko sẽ làm sai lệch kết quả test.
    Theo em nghĩ nên tháo len đậy cáp body lại thiết lâp thông số phơi sáng rồi đặt body vào 1 nơi thật tối rồi chụp : trong hộp kín chẳng hạn....
    Kết quả ảnh ra mới là hot hay dead pixel thực sự
    Alpha 900

Flickr

Quote Được gửi bởi pmc.eng View Post
    Tình hình là em có tham khảo một số bạn bè (trond đó có cuongiaydau trên VNphoto mình và BaggyCat bêm Xóm) về cách test dead pixel và hot pixel của sensor khi đi mua body mới và những body 2nd còn bảo hành (chụp dưới 5k kiểu). Xin đưa ra đây để các bác góp ý thêm xem có chuẩn không?

1. Đậy nắp lens lai.
    2. Chuyển hết sang chế độ đo sáng và lấy nét bằng tay.
    3. Set khẩu độ khoảng 20 và tốc độ chụp khoảng 10-20s.
    4. Zoom lớn ảnh trên LCD lên để xem hoặc tốt nhât là mang theo laptop rồi copy ảnh vao để xem. Nhìn trong ảnh nếu thấy các đốm đỏ, đó là dead pixel, đốm xanh là hot pixel.

Em đã áp dụng phương pháp này với một số body. Trong đó có 1 em KISS X, chụp được khoảng 8k kiểu chỉ bị 2 đốm đỏ rất nhỏ. Một em 20D cũng chụp khoảng 8k kiểu, bị khoảng 5 đốm. Một em 50D (còn bảo hành 11 tháng, thấy bảo mới chụp được mây trăm kiểu) bị 4 đốm đỏ, một em 50D (còn bảo hành 7 tháng, thấy bảo mới chụp được khoảng 1k kiểu) thì không đếm nổi nữa vì nhiều quá.

Đây là ảnh của em 50D mà em test hôm qua, crop 100%.

Chính giữa ảnh:

Tại các góc:

bài test này của bác chủ hay quá , thật có ích cho anh em khi mua body 2nd ....
    .....

Cách này ko chuẩn đâu bác ợ vì nếu senso bị bẩn hay nắp ko kín vẫn thấy
    THÀ HÔN EM ĐỂ BỊ TÁT CÒN HƠN ĐỂ THẰNG KHÁC HÔN EM

máy chụp ngon là ok rồi, biết bao nhiêu tế bào quang điện trên sensot, cho nên máy mới 100% nhiều khi vẫn có 1 vài điềm hoạt động ko bình thường. Vấn đề là chả ai zoom từng chút ảnh của bác để kiếm mấy cái chỗ đó đâu ợ

Hồi trước mới chơi máy ảnh, cũng test theo kiểu này, kết quả là 2nd hay brandnew đều bị :D. Theo em tìm hiểu và hỏi 1 số bác chơi lâu năm trên 4rum mình thì chuyện này là bình thường, trong giới hạn cho phép của nhà SX. Tương tự như dead pixel của màn hình LCD máy tính thôi ạ!

Chỉ là tham khảo anh em thôi. Mình thấy cách test của dvha79_ddt chuẩn hơn thật vì nó loại trừ được tất cả ánh sáng bên ngoài có thể lọt qua.
    Như vậy khi đi mua cần mang theo một túi nilon màu đen sạch sẽ. ).
    I knew the moment had arrived
    For killing the past and coming back to life

Bác chụp đến 10-20s thì lại bị vấn đề long exposure noise rồi. Em đi xem máy cho nhiều người, cách test là đậy nắp lens lại, chụp ở thời gian và khẩu tùy ý (miễn thời gian chụp không quá lâu). Nhưng phải chụp file RAW vì nhiều khi xem băng jpeg ko thấy nhưng RAW thì có. Sau khi chụp xong mở ảnh trên máy, tăng exposure lên +3, 4 EV cho dễ nhìn.

Cách này kiểm tra được dead pixel nhưng ko kiểm tra được hot pixel. Thực ra máy có một vài hot hay dead pixel cũng chấp nhận được

nhân tiện bác giúp em cách kiểm tra số SHOTS khi mua body Nikon cũ .. ths nhìu

con của e test kiểm tra khi zoom nhiều lên nó hiện ra gần chục cái dead pixels , có hình dấu + , màu trắng , chả biết có nhìu quá so với bt ko các bác nhỉ

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng