Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Thắc mắc về thao tác đo sáng

Thắc mắc về thao tác đo sáng

Mình sử dụng ống Zoom 2 khẩu, ở chế độ M giả sử ở tiêu cự 35 mình mở khẩu tối đa thì đúng sáng, nhưng khi thay đổi tiêu cự thì khẩu cũng thay đổi dẫn đến đo sáng không chính xác. Vậy xin hỏi mọi người cách chỉnh trên máy để mỗi lần thay đổi tiêu cự thì vẫn đúng sáng, tất nhiên không xét đến cách zoom bằng chân nhé

Câu trả lời rất đơn giản là: "không có cách nào cả".

Bởi vì: kể cả khi bác giữ nguyên được khẩu thì việc thay đổi tiêu cự có nghĩa là bác đã làm thay đổi khung hình đưa vào ảnh. Việc thay đổi khung hình này có thể làm thay đổi hoàn toàn phần ánh sáng. Vậy có chắc là ảnh còn đúng sáng nếu bác không chỉnh lại khẩu/tốc.

Ví dụ tấm ảnh dưới đây (xin phép bác bbbb1988 cho mình được lấy ảnh của bác làm ví dụ)

Nếu bác chụp ở tiêu cự này thì máy sẽ đo sáng gồm mặt trời nho nhỏ sáng quắc và cả bầu trời rộng lớn tối mù.
    Nếu bác zoom lại thì mặt trời sẽ to ra, bầu trời trong ảnh sẽ nhỏ lại, ảnh sẽ dư sáng. Vậy chắc chắn bác sẽ phải đo sáng lại rồi. Zoom chân hay zoom tay cũng vậy thôi ạ
    Chỉ chụp Hoa và hoa. Chỉ thích DOF mỏng nhưng chụp toàn out nét

Quote Được gửi bởi duyanhhs View Post
    Mình sử dụng ống Zoom 2 khẩu, ở chế độ M giả sử ở tiêu cự 35 mình mở khẩu tối đa thì đúng sáng, nhưng khi thay đổi tiêu cự thì khẩu cũng thay đổi dẫn đến đo sáng không chính xác. Vậy xin hỏi mọi người cách chỉnh trên máy để mỗi lần thay đổi tiêu cự thì vẫn đúng sáng, tất nhiên không xét đến cách zoom bằng chân nhé
    Thay đổi tiêu cự là phải thay đổi khẩu độ và tốc độ mới đúng sáng được nếu để chế độ M
    Còn để đạt được nguyện vọng như bác yêu cầu là thay đổi tiêu cự và ánh sáng lúc nào cũng chuẩn thì mời bác chuyển máy qua chế độ Auto nhé

Về nguyên tắc nếu dùng chế độ M thì thay đổi tiêu cự thì không làm thay đổi độ sáng của hình ảnh. Điều này chỉ xảy ra khi dùng một trong các chế độ auto và phụ thuộc vào khung ảnh và mod đo sáng.

Thực tế dùng ống kính 2 khẩu như chủ topic khi zoom để ở tiêu cự ngắn mở khẩu lớn nhất nên khi đẩy lên tiêu cự dài thì bị giảm khẩu là do hạn chế của lens 2 khẩu. Để khắc phục thì bạn chỉ có một trong hai cách

. Hạn chế mở khẩu lớn nhất ở wide , nếu dùng khi đưa ra tele phải chú ý bù tốc độ để giữ nguyên độ sáng
    . Kiếm thêm tiền mua lens 1 khẩu cho đỡ phiền toái.
    asahi_nguyen@yahoo.com

Face Book

Quote Được gửi bởi asahinguyen View Post
    Về nguyên tắc nếu dùng chế độ M thì thay đổi tiêu cự thì không làm thay đổi độ sáng của hình ảnh. Điều này chỉ xảy ra khi dùng một trong các chế độ auto và phụ thuộc vào khung ảnh và mod đo sáng.

Thực tế dùng ống kính 2 khẩu như chủ topic khi zoom để ở tiêu cự ngắn mở khẩu lớn nhất nên khi đẩy lên tiêu cự dài thì bị giảm khẩu là do hạn chế của lens 2 khẩu. Để khắc phục thì bạn chỉ có một trong hai cách

. Hạn chế mở khẩu lớn nhất ở wide , nếu dùng khi đưa ra tele phải chú ý bù tốc độ để giữ nguyên độ sáng
    . Kiếm thêm tiền mua lens 1 khẩu cho đỡ phiền toái.
    Ủa sao lại thế bác? Như trong tấm hình em minh hoạ đó, nếu zoom tới thì phần tối trong khung hình sẽ ít đi, nếu đo sáng toàn vùng thì sẽ là dư sáng chứ nhỉ??? Hoặc nếu em zoom tới nữa để đẩy mặt trời ra khỏi khung hình thì rõ ràng tấm hình sẽ thiếu sáng chứ nhỉ???
    Chỉ chụp Hoa và hoa. Chỉ thích DOF mỏng nhưng chụp toàn out nét

Quote Được gửi bởi Mitdac24581 View Post
    ....nếu đo sáng toàn vùng thì sẽ là dư sáng chứ nhỉ???
    Chủ topic đang hỏi chụp ở chế độ đo sáng M, chuyện đo sáng toàn vùng hay đo sáng điểm không liên quan gì đến độ sáng ảnh chụp.

Zoom vào mặt trời thì mặt trời sẽ to ra và độ sáng của mặt trời thì không đổi. Nghĩa là phần sáng trong bức ảnh sẽ nhiều hơn, không có nghĩa bức ảnh sẽ sáng hơn.

Bạn chưa đọc kỹ câu hỏi nên trả lời theo hướng khac rồi.
    Được sửa bởi asahinguyen lúc 06:56 PM ngày 13-02-2012
    asahi_nguyen@yahoo.com

Face Book

1. Cảm ơn bác asahinguyen. Bác cho em hỏi thêm, mở khẩu tối đa mà tốc vừa đủ máy không bị rung, nếu mà bù tốc thì ảnh out nét mất. Hơn nữa, chụp các event chủ thể thay đổi liên tục, nếu mỗi lần chụp lại chỉnh lại tốc và khẩu thì sẽ tốn thời gian và bỏ lỡ các cảnh đẹp.
    Trong các trường hợp đó bác sẽ setup máy như thế nào ạ?
    2. Không hiểu sao đối với lens 2 khẩu, khi em để chế độ ưu tiên khẩu, ảnh vẫn thường tối hơn 1 chút kể cả chỉnh iso cao hơn bình thường, không hiểu đây có phải cảm giác không hay cũng là hạn chế của lens 2 khẩu.
    Cảm ơn bác đã giành thời gian trả lời :D

Quote Được gửi bởi duyanhhs View Post
    1. Cảm ơn bác asahinguyen. Bác cho em hỏi thêm, mở khẩu tối đa mà tốc vừa đủ máy không bị rung, nếu mà bù tốc thì ảnh out nét mất. Hơn nữa, chụp các event chủ thể thay đổi liên tục, nếu mỗi lần chụp lại chỉnh lại tốc và khẩu thì sẽ tốn thời gian và bỏ lỡ các cảnh đẹp.
    Trong các trường hợp đó bác sẽ setup máy như thế nào ạ?
    2. Không hiểu sao đối với lens 2 khẩu, khi em để chế độ ưu tiên khẩu, ảnh vẫn thường tối hơn 1 chút kể cả chỉnh iso cao hơn bình thường, không hiểu đây có phải cảm giác không hay cũng là hạn chế của lens 2 khẩu.
    Cảm ơn bác đã giành thời gian trả lời :D
    E xin trả lời theo hiểu biết của e :
    1/ e chụp event chủ thể thay đổi liên tục, ánh sáng lại không tốt như bác nói thì e sẽ ưu tiên tốc cao bằng cách trừ bớt EV để cho ảnh được nét đã. Sau về chỉnh PS cho sáng lên sẽ dễ hơn cứu 1 bức ảnh đúng sáng nhưng nhòe.
    2/ Có lens này sáng hơn lens kia bác ạ. Cái này có thể do lớp coat. Bác chụp quen tay sẽ biết lens mình như thế nào. E VD lens Samyang / Rokinon 85 1.4 tối hơn Nikon 85 1.8D đến gần 1 khẩu ( 0.7 EV )