Trang 4 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 43

Chủ đề: Nikon + Fujitsu hợp tác chuyên viết Firmware cho Nikon

Theo tôi hiểu:
    1. Firmware là 1 phần mềm - hay chính xác hơn là 1 tập lệnh, được nạp vào 1 con chip kiểu EPROM chẳng hạn
    2. Firmware chính là "trí tuệ" của 1 thiết bị. Nếu Firmware tốt, nó có thể tối ưu hoá mọi khả năng của phần cứng.
    3. Nó khác Software ở chỗ nó điều khiển bên trong chip, Software sử dụng Firmware để điều khiển các thiết bị ngoại vi
    4. Có thể viết hoặc chỉnh sửa 1 Firmware khác cho 1 thiết bị (tôi đã mod cái motorola E680 có âm thanh to hơn, hiển thị tiếng Việt, nghe đài ko cần cắm phone, ...)

Quote Được gửi bởi nsp View Post
    (tôi đã mod cái motorola E680 có âm thanh to hơn, hiển thị tiếng Việt, nghe đài ko cần cắm phone, ...)
    Hóa ra bác là người mê E680i, E680i dùng ngôn ngữ mã nguồn mở Linux mà bác với lại nghe dài ko cần cắm phone cũng ko bắt đc tín hiệu FM đâu phải chế thô cho nó cái ăng ten đấy nếu khéo sẽ ko làm thay đổi hình dáng bên ngoài .
    Alpha 900

Flickr

Firmware khác với OS.
    Mời các bác đọc link này để phân biệt đã: http://vi.wikipedia.org/wiki/Firmware
    Còn chuyện firmware có thể làm nhiều điều thay vì chế tạo chính xác tiệm cận mức tuyệt đối không biết đã có hay chưa.
    Nhưng nếu thêm vài cái mà người dùng cần để cá nhân hóa cái máy ảnh của mình thì firmware hoàn toàn có thể làm được.
    Vấn để là nó có thực sự quan trọng đến mức sống còn của chiếc máy ảnh khi đưa ra thị trường ko?
    Theo em là ko và các đối thủ cũng ko có gì phải nghi ngại cả.
    Canon ko cần hợp tác với hãng máy ảnh nào cũng có thể đưa ra được bản fix, upgrade nọ kia cho firmware nhanh như bác Nikon + Fujitsu. Nhưng có đưa ra hay ko thì ko ai biết. Chỉ có họ biết.

Chắc có điều này các bác hoàn toàn đồng ý với em (bác Cool có box về chuyện này): 50D quay film tuyệt luôn nếu Canon thích cho tính năng này vào. Nhưng cho để làm gì? Cho vào rồi thì các máy ảnh quay film khác bán cho ai... Toàn chuyện tiền thôi. Chứ ko phải là ko làm được, thiếu kĩ sư lập trình vi điều khiển...

Theo em, túm lại vụ này: Không có gì phải nghĩ ngợi. Bình thường thui...

Vậy nên
    Post ảnh
    Hỏi nhiều, 0 giấu dốt

Quote Được gửi bởi nnk View Post
    Nvidai và ATI hoàn toàn có thể viết driver cho lẫn nhau đấy bác à, chỉ là vấn đề về bản quyền và cạnh tranh nên nó không làm thôi. ( trước đây đã từng có bác nào đấy ở nước ngoài làm lại driver cho chipset ATI chạy được cả CF và SLI đấy thôi )
    Bạn vẫn chưa hiểu rồi, để tôi lấy luôn ví dụ của bạn cho dễ hiểu:
    Xét về công nghệ, nVidia và ATI sử dụng 2 công nghệ/hướng tiếp cận khác nhau để đạt cùng 1 mục đích: đưa vào sử dụng 2 card đồ họa trên 1 board và cho ra 1 output duy nhất, và cho ra đời 2 cái tên CF và SLI. Tuy nhiên, thời đại bây h, khi mà standardization trở thành 1 xu hướng ko thể phủ nhận của thế giới high-tech thì 2 cái interface của SLI và CF đều phải tuân theo những standard nhất định, và standard đó được thông báo rộng rãi.
    Vậy, xét từ phía ngoài nhìn vào, interface của ATI hay nVidia đều tương đồng về mặt kĩ thuật, về mặt vật lý thì chỉ khác nhau 1 chút (ví dụ pin xx của nVidia khác pin xx của ATI). Chỉ cần biết điều đó, biết standard, biết spec của interface (toàn những thứ phổ biến rộng rãi) thì ai biết coding cũng làm được driver cho 2 thằng đó. Thế nhưng có ai đảm bảo được rằng cái thuật toán sử dụng nó ko tạo xung đột, bug gì đó với under layer ko ? ai mà biết được.

Để lấy ví dụ trong nhiếp ảnh: bản chất Canon 40D quay phim HD dư sức, sao thắng Canon nó ko làm luôn mà phải chờ đến dòng đời sau mới làm ? Đơn giản là vì lý do thương mại. Ai hiểu được điều đó, chịu khó kiếm tài liệu về firmware, về tập lệnh của DigicIII, của 40D thì đều có thể lập trình cho ra 1 chức năng quay HD cho 40D được, nhưng liệu nó có thuận tiện ko, liệu 1 ngày có làm cháy con sensor ko thì ko ai biết.
    Còn OS thì lại là vấn đề hoàn toàn khác, OS chạy phía trên ring 0 trong 1 hệ thống phần cứng, cái ring 0 đó chính là firmware, là nơi điều tiết IO, là nơi đảm bảo cho chip hoạt động đúng chức năng, ko tạo xung đột, tiết kiệm tài nguyên, ....
    Ngay cả cái tên firmware=firm+ware nó cũng đủ nói lên cái bản chất rồi.
    Được sửa bởi llg lúc 06:58 PM ngày 08-07-2009

Quote Được gửi bởi nsp View Post
    (tôi đã mod cái motorola E680 có âm thanh to hơn, hiển thị tiếng Việt, nghe đài ko cần cắm phone, ...)
    Thế thì bác ở SG hay HN ạh? pm cho em cái, xin giao lưu với bác. Em có con E680 mà nó chả chịu hư để có thể thay fone mới. Hôm nào bác chỉ cho em mod nó với ạh.

Quote Được gửi bởi nnk View Post
    Nvidai và ATI hoàn toàn có thể viết driver cho lẫn nhau đấy bác à, chỉ là vấn đề về bản quyền và cạnh tranh nên nó không làm thôi. ( trước đây đã từng có bác nào đấy ở nước ngoài làm lại driver cho chipset ATI chạy được cả CF và SLI đấy thôi )
    Bác tìm hiểu kỹ sẽ thấy tại vì có Linux đấy. Các nàh sx card màn hình cung cấp các specifications cho cộng đồng open source để viết drivers!
    Nhưng riêng Intel không bao giờ cung cấp đủ để các đối thủ chế tạo các chip set khác cạnh tranh được lại họ đâu!

Về firmware, OS hay application thì hiện tại không còn ranh giới rất cụ thể. Trước đây firmware, BIOS được xếp vàp phần cứng, dù chúng cũng chỉ là các tập lệnh đã được chuyển hóa sang ngôn ngữ máy. Nhưng hiện tại cái được gọi là firmware trong các máy ảnh số (bao gồm tất cả PnS hay DSLR) vì chúng không chỉ điều khiển thiết bị, mà còn bao gồm cả các tiện ích chỉnh sửa ảnh... Cũng giống như khi ta cài WinXP thì các tập tin được chép vào ổ cứng đã từ lâu không còn chỉ thuộc hệ điều hành (OS) mà còn rất nhiều tiện ích, chương trình.... được cung cấp kèm theo. Ví dụ IE không thể coi là hệ điều hành được!
    Nhưng mình đang bàn về liên kết Nikon-Fujitsu: thông tin chưa cho biết cụ thể phần điều khiển hay cả tiện ích như High Lighting.... Nhưng dù sao thì vẫn lại thêm một liên doanh nữa. Người dùng chỉ thật sự có lợi khi có thêm nhiều nhà sản xuất. Thật đáng sợ đến một ngày nào tất cả các nhà sản xuất sát nhập, liên kiết với nhau. Cũng may cũng ở nhiều nơi có luật chống độc quyền, và VN mình cũgn đã ban hành... tuy rằng thực tế giá sữa cho trẻ con ăn, giá thuốc chữa bệnh... thực sự vẫn do 1 hay 2 người khổng lồ nào đó bên ngoài tầm với của NN điều khiển!

Thực tế là Canon và Nikon họ vẫn bắt tay với nhau đấy. Có điều ko nhiều người trong chúng ta biết mà thôi.
    Chuyện này là siêu nội bộ nhưng em kể để cho mọi người bik được về các ông lớn làm ăn thế nào:
    Hãng sx phụ tùng ô tô nhất nhì thế giới là: DENSO (TOYOTA) và ROBO BOSCH.
    Họ kí với nhau 1 cái gọi là: Đối tác cạnh tranh.
    Hàng tháng, các sếp to về kĩ thuật phải qua họp bàn với nhau về những kĩ thuật mới làm được. Nếu phía bên kia cần thì ko cần nghiên cứu nữa, mua luôn lại. Cả 2 dùng chung. Để tránh vì chỉ cạnh tranh đơn thuần mà tiêu diệt nhau để hàng China lên ngôi.
    Đấy. đối tác song song với cạnh tranh là thế đấy.

Em tin là 50D mà công khai cho full HD thì Nikon cũng công khai 1 dòng máy D300 gì đó full HD ngay (em ko rành về Nikon). Và 2 bên vẫn vui vẻ vì có thỏa thuận với nhau hết rồi ạ.
    Post ảnh
    Hỏi nhiều, 0 giấu dốt

Quote Được gửi bởi big26day05 View Post
    Thực tế là Canon và Nikon họ vẫn bắt tay với nhau đấy. Có điều ko nhiều người trong chúng ta biết mà thôi.
    Chuyện này là siêu nội bộ nhưng em kể để cho mọi người bik được về các ông lớn làm ăn thế nào:
    Hãng sx phụ tùng ô tô nhất nhì thế giới là: DENSO (TOYOTA) và ROBO BOSCH.
    Họ kí với nhau 1 cái gọi là: Đối tác cạnh tranh.
    Hàng tháng, các sếp to về kĩ thuật phải qua họp bàn với nhau về những kĩ thuật mới làm được. Nếu phía bên kia cần thì ko cần nghiên cứu nữa, mua luôn lại. Cả 2 dùng chung. Để tránh vì chỉ cạnh tranh đơn thuần mà tiêu diệt nhau để hàng China lên ngôi.
    Đấy. đối tác song song với cạnh tranh là thế đấy.

Em tin là 50D mà công khai cho full HD thì Nikon cũng công khai 1 dòng máy D300 gì đó full HD ngay (em ko rành về Nikon). Và 2 bên vẫn vui vẻ vì có thỏa thuận với nhau hết rồi ạ.
    Bác khẳng định chắc nịch như đinh đóng tường bê tông là Canon và Nikon hợp tác với nhau mà lại đưa ví dụ về 2 cái hãng sản xuất phụ tùng ôtô thì ai mà tin đc lời bác nói chứ

Firmware là phần mềm. Cái này rõ rồi vì nó chẳng thể là phần cứng được. Nhưng nó điều khiển phần cứng. Muốn đạt được mục đích thì ngoài chuyện fw tối ưu, phần cứng phải đáp ứng được. Nên đừng nói chuyện quay film thì chỉ thêm vài dòng lệnh trong fw mà 20/30/40 có thể quay film ngay được, hay D300 có thể chụp ào ào 11frs như D3.

Chả có ông nào thỏa thuận với ông nào về mặt chiến lược sản phẩm cả. Đơn giản vì mạnh ai nấy sống, lời ai nấy ăn, phá sản ai nấy chịu. Khi nào bác Big_day thấy các hãng đều có mức lời ngang ngang nhau, hay chả ông nào phá sản vì ông này sẽ bù lỗ ông kia, thì lúc đó mới có chuyện san sẻ công nghệ.
    Chắc vẫn xài body Canon. Chứ không biết cắm ống Nikon vào đâu bây giờ

Quote Được gửi bởi langbam View Post
    ... hay D300 có thể chụp ào ào 11frs như D3...
    Bác langbam ơi cái vụ này cụ thể là thế nào ạ? Bác chỉ em với để em thử cảm giác 11fps ạ. Cảm ơn bác.

Trang 4 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 Cuối cùngCuối cùng