Trang 2 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 75

Chủ đề: Tâm sự của 1 người thích chụp ảnh

Ảnh rất đẹp bạn ạ ,bạ chú ý bố cục là hoàn hảo : đường chân trời chia đôi ảnh

Quote Được gửi bởi diemphoto View Post
    Ảnh rất đẹp bạn ạ ,bạ chú ý bố cục là hoàn hảo : đường chân trời chia đôi ảnh
    Bác thì về đọc lại sách về bố cục, đâu chỉ có 1/3 . Mỗi thể loại mỗi khác nhé

Các bác có thể tham khảo Flickr của em ở đây http://www.flickr.com/photos/khottabit0433

@Bác Vtn ah: Em không dám nói là mình có thể làm chủ hoàn toàn trong trường hợp ánh sáng yếu như thế. Em mới chỉ là tập tọe chụp ảnh nên em viết bài này theo như em đã viết ở trên chỉ là cảm nhận của 1 newbie. Em thấy tấm hình kia của bác chắc chắn là phải vững tay lắm rồi :D . Em không phủ nhận tính năng của các dòng máy mới mà em chỉ muốn nói đến sự bắt đầu chụp ảnh với những thiết bị vừa tầm sẵn có không quan trọng đó là nhãn hiệu nào. Vì có rất nhiều người lao vào tranh cãi nhau hãng nào tốt hơn. Em mua máy ảnh chỉ để tập dần dần chứ chưa thể vèo 1 cái lên hẳn trình độ cao thế nên còn rất nhiều điều mong các bác chỉ thêm cho. Đối với em trước hết phải tận dụng hết khả năng của thiết bị sẵn có đã trước khi muốn nâng cấp.

@bác diemphoto: em cảm ơn bác đã nhắc về bố cục ạ. Vì bức này lần đầu em gửi lên Vnphoto các bác khác cũng góp ý thế. Do tại vì đây là 1 trong những bức đầu tiên em chụp bằng DSLR nên còn nhiều hạn chế lắm.

@bác kyanh2007: Em không có ý PR cho Nikon đâu ạ. Vì đoạn trên em có nói về ấn tượng sâu sắc của em với chiếc Canon EOS 400D. Đối với em chủ yếu là mình phải sử dụng tốt cái mình có chứ em chẳng quan trọng nó có sành điệu hay model hay không. Bác vào Flickr của em ở trên em nó có chỗ Properties, nếu ko có bác Save as ảnh về máy là xem được Exif. Sozy bác vì em chẳng hiểu sao nó ko hiện Exif.
    Khi say, khi tỉnh, khi tình tứ
    Lúc hận, lúc thương, lúc hẹn hò

@khottabit0433 : Cám ơn bác về một bài viết rất tâm huyết, em cũng có suy nghĩ giống bác là cái máy ảnh nó phục vụ chúng ta chứ chúng ta đừng nên chạy theo cái máy này máy nọ mà quên mất cái chính là ảnh xấu không phải lỗi do máy
    Ảnh của bác chụp rất trong trẻo và đẹp,chúc mừng bác đã làm chủ được em máy yêu của mình
    Em thấy trong properties của Frickr thì bác có xài
    Software: ACD Systems Digital Imaging ,chắc là để resize ảnh thôi phải không
    Được sửa bởi caotrung0418 lúc 05:05 PM ngày 29-06-2009

Quote Được gửi bởi caotrung0418 View Post
    Em thấy trong properties của Frickr thì bác có xài Software: ACD Systems Digital Imaging ,chắc là để resize ảnh thôi phải không
    Em xài ACDSee để crop 1 ít cái cây thòi ra và viết thêm cái chữ ký nhỏ ở góc dưới đó bác. Hoàn toàn để nguyên vì lúc đó em mới chưa biết gì về PS.
    Khi say, khi tỉnh, khi tình tứ
    Lúc hận, lúc thương, lúc hẹn hò

Bác chủ có điều kiện làm quen với nhiều loại máy đó là tiền đề rất tốt cho bác khi quyết định mua máy gì cho chính mình. Em chơi máy KTS từ năm 2000 khi con máy đầu tiên là dòng P&S thấy quảng cáo trên báo thì mua thôi chứ chả biết gì cả. Con máy thứ hai mua tại Metro HN là Fuji S3500 4Mpx. Cũng chỉ là chụp chơi bời. Khi CANON và NIKON đã ra dòng DSLR cho dân yêu thích ảnh (350D và D70) em bắt đầu để ý thông tin về máy. Thưc lòng mà nói cũng chả biết hỏi ai nên ngày đem ngồi nghiền ngẫm mấy trang web giới thiệu về máy. Đầu tiên nhắm con D80 NIKON, ấp ủ cả 3 tháng, sau khi thấy có CANON 400D em quyết rất nhanh sang thương hiệu này. Trong suốt 2 năm dùng 400D em mơ ước ngày nào đó lên dòng Semi-PRO. Ngày lại ngày ngồi đọc các thông số kỹ thuật, thuộc vanh vách từng tên máy, tính năng và ống kính. Tham khảo qua hai trang vnphoto.net và xomnhiepanh.com (từ khi còn là Nghethuatnhiepanh.com), đọc thêm các thông tin trên vài trang webs nước ngoài. Và cuối cùng thì cũng ôm đựoc em 50D với ống 24-70L 2.8. Nói thực ra em chụp rất ít, học chủ yếu qua vnphoto.net. Chưa có cái ảnh nào để có thể làm "Đại náo vnphoto.net" như của một member trong này. Qua đây em muốn nói cùng bác chủ: "Kiến thức cho mình sự tự tin và phần quyết định vẫn phải là chính mình". Nhân thể cũng cám ơn các bác tổ chức trang web và anh em trong diễn đàn chân thành góp ý những khi em "chót dại" đăng ảnh lên diễn đàn.
    HOÀNG VIDEO
    *Nhất: Vợ , nhì: CANON 50D + 24-70mmf/2.8 L + 430EX

Bài viết rất chân tình, nhưng nếu nhiều hơn một tý, lâm ly một tý anh em vui hơn em đã vote cho bác , cám ơn bác đã trải lòng với mọi người. Em cũng đồng tình với bác chủ topic, đầu tiên khi có máy không nên vội ghét bỏ nó khi chưa hoàn toàn làm chủ , nắm vững các kỹ thuật cơ bản, nhưng nói chung khi đến một mức độ và nhu cầu nào đó mà nghề nghiệp hay nhu cầu công việc đòi hỏi, nếu có điều kiện cũng nên thay máy!
    ED SIC ASP IF VR CRC N RF DC D M/A G DX SWM

Bài viết của bác chủ khá hay, em vẫn thích câu nói của một ai đó đại để là ai thích Coke thì cho rằng Coke là ngon nhất, nhưng người thích Pepsi thì cho rằng Pepsi mới là nhất, do vậy mỗi người một khẩu vị một sở thích không ai giống ai cả...
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

"Vậy em mời bác cho dẫn chứng tiếp là vẫn với Nikon D60 và ống kính kit 18-55, bác chụp cho em chân dung trong hoàn cảnh ánh sáng khó được không ạ ( trong nhà, ánh sáng rất yếu...).

Có ít tiền thì chơi máy ít tiền, có nhiều tiền thì chơi máy nhiều tiền. Nhưng kiểu gì thì máy nhiều tiền vẫn dễ cho ra những bức ảnh đẹp trong điều kiện ánh sáng khó khăn."

Nói như bác thế thì trước khi có máy ảnh KTS thi người ta chụp xấu hơn bây giờ àh. Không biết cụ Võ An Ninh lúc xưa chụp bằng máy ảnh j nhỉ.
    Chụp đẹp thì các bác cho là mình có khả năng, có đầu óc mỹ thuật, chụp xấu thì do tai máy dỏm, ko đáp ứng đc nhu cầu--> phải nâng cấp phần cứng thôi. Hic!
    EM học kiến trúc mất hơn 5 năm, bố cục, tỉ lệ vàng... tưởng như đã nằm trong lòng bàn tay, nhưng khi chụp vẫn mắc lỗi này lỗi kia. Lúc đầu muốn đổi máy, nâng cấp lens, nào là phải dùng lens Z, G mới chụp đc thế này thế kia... Nhưng cũng may là ít $ nên phải ráng ôm lens kit, beercan mà cố chụp. Nhờ vậy mà mới nhận ra là do cái đầu mình chứ ko phải tại lens or máy, chụp đẹp ko ở phần cứng mà ở phần mềm bác ạh.
    Tất nhiên em cũng ko phủ nhận là máy & lens tốt dễ chụp và cho ra ảnh đẹp hơn máy cùi + lens cùi. Hic!
    Sony A850, A99M2: CZ 24/2, CZ 135/1.8, Tamron 180/3.5, 70-200/2.8 _ Min 17-35D, 28-70G

"Vậy em mời bác cho dẫn chứng tiếp là vẫn với Nikon D60 và ống kính kit 18-55, bác chụp cho em chân dung trong hoàn cảnh ánh sáng khó được không ạ ( trong nhà, ánh sáng rất yếu...).

Có ít tiền thì chơi máy ít tiền, có nhiều tiền thì chơi máy nhiều tiền. Nhưng kiểu gì thì máy nhiều tiền vẫn dễ cho ra những bức ảnh đẹp trong điều kiện ánh sáng khó khăn."
    câu này của bác nói đúng,em cũng nhớ trong diễn đàn có 1 người nói về cropF và FF là "nếu nói cropF chụp ở 200m bằng với FF ở 300mm thì chẳng khác nào nói chiếc Mec của a cũng bằng chiếc lada cũ của đi về nhà đúng 1 tiếng nếu kẹt xe",nhưng bác chủ topic đã nói rõ là mới chơi và bác ấy khuyên thật lòng là đừng nên lăn tăn giữa máy xịn lens xịn và máy dỏm lens dỏm,chủ yếu là hỉu được nó cũng như để nó hỉu được mình và cho ra ảnh đúng như trình newbie củ mình,bác đánh đố người ta như thế thì không hay đâu,có thể bác ý chụp kém hơn bác đồ ko xịn bằng bác thì tất nhiên ảnh ra sẽ không đẹp bằng bác,nhưng người ta cũng có thể tự hào với chính bản thân mình,những người bạn xung quanh,và có thể đem nhưng tấm ảnh đó đi khoe hay lấy lòng người yêu (vợ) là được rồi,bài viết của bác chủ topic này rất hay,có khi em cũng nên hoc hỏi kỹ thuật chụp của bác đó chứ.

Trang 2 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng