Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 14

Chủ đề: D700 có phải bị bụi cảm biến ??? Mới chơi cần anh em giúp

D700 có phải bị bụi cảm biến ??? Mới chơi cần anh em giúp

Chả là đi du lịch Hội An , đem máy ra biển chụp . Tối check , lau xịt bụi , nhòm vào ống ngắm thấy có 1 sợi nho nhỏ khoảng 0.2 cm và 1 số vết đen đen gì đó . Tưởng do Len , tháo len ra , mở nắp body , nhìn vào ống ngắm ( quay body vào đèn vàng phòng ngủ) vẫn thấy em nó chình ình , chắc là do body rồi . Các bác cho em hỏi là do bụi rơi vào cảm biến hay bị cái gì . ( không phải bụi ở ống ngắm các bác nhé ) - nếu bị bụi thì lau ở đâu ( em ở sài gòn ) . hoặc tự lau có được không ?

Tiện thể em hỏi luôn , Len 35f2 của em khi đóng khẩu ở F từ 8 đổ lên thấy có vệt đen trên hình , ở F < 5 thì không thấy . Bụi do len phải không các bác ?

Chân thành cám ơn anh em nhé .
    Vì một Vnphoto.net ngày càng phát triển :11:

Ca Ixy 820IS -Pana LX3- Ni D90 D700 - Pana GF1...

nếu chỉ tháo lens và nhìn vào thì chắc là bụi ở gương thôi, bác tự lau/xịt là ok mà
    Nếu lả sensor thì bác sẽ phải lật gương lên và nhìn thấy 1 cục vuông vuông có màu đo đỏ, ấy mới chính là thăng sensor

Theo như tình trạng bác nói thì bụi có thể dính trên gương lật như bác nnk nói và cũng có thể ở trên chỗ gương phản chiếu thẳng lên hotshoes đèn flash đó.

Sensor hình như còn nằm sau cái màn chập sau tấm gương nữa.
    Nếu bụi dính trên sensor khi xem hình mới thấy thôi nhưng chỉ với hình chụp khẩu nhỏ mới dễ thấy.

OK nếu có bị bụi gì bên trong bác có thể mở khẩu lớn hết cỡ nhìn ngược sáng hoặc với đèn trắng.

bác này mới chơi mà có d700 thích thật, sensor mà bụi thì d700 có luôn tính năng tự rũ bụi, chỉ cần bật nó lên là OK. Còn như bác nói ở trên thì gương hoặc view bị dính bụi, chỉ cần tháo lens ra dùng ống xịt vào cho hết là xong
    RedHat
    http://www.phucnikon.com | yim: phucvd

Quote Được gửi bởi nnk View Post
    nếu chỉ tháo lens và nhìn vào thì chắc là bụi ở gương thôi, bác tự lau/xịt là ok mà
    Nếu lả sensor thì bác sẽ phải lật gương lên và nhìn thấy 1 cục vuông vuông có màu đo đỏ, ấy mới chính là thăng sensor
    Sensor ở phía sau màng trập mà, lật gương sao thấy được. muốn thấy bạn tháo len ra, để tốc độ B bấm máy và giữa lúc đó tha hồ ngắm senser.

việc gì phải để B hả bác, trong setup nó có chức năng lật gương mà
    ED SIC ASP IF VR CRC N RF DC D M/A G DX SWM

Em đã từng gặp trường hợp bụi trong sensor.

1. Nếu bác chỉ tháo lens, sau đó nhìn qua view finder của máy thì đó là do bụi trên gương lật hoặc view finder, chỉ cần lấy tăm bông lau là hết.

Nếu bị bụi trong sensor thì tháo lens ra, sau đó vào menu lật gương lên (em ko xài D700 nhưng nghĩ chắc có), cái to to màu xanh là sensor. Nhưng nhìn trực tiếp như thế thì nhiều khi chẳng thấy gì (bụi nó nhỏ li ti mà), do đó test = cách: để khẩu nhỏ (f 22), chụp 1 tờ giấy trắng hoặc tương tự.

Lau bụi trên sensor bác có thể đến Phạm Thê trên đường Nguyễn Công Trứ. Giá cả em ko rành vì lúc trước tự lau.

2. Bác chụp thử nhiều lens khác nhau với cách trên xem do cái lens 35 bị bụi hay do camera.

Quote Được gửi bởi Balua View Post
    để tốc độ B bấm máy và giữa lúc đó tha hồ ngắm senser.
    có bác trên forum này đã khuyên là không nên để B khi lau đấy bác ạh, vì hình như khi để B thì vẫn có một dòng điện chạy qua Sensor đấy, cẩn thận nghen bác chủ
    Nikon D90 + Grip & 18-105VR

Lật gương lên mà màng trập không mở để thấy senser thì lau cái gì ?

Quote Được gửi bởi Balua View Post
    Lật gương lên mà màng trập không mở để thấy senser thì lau cái gì ?
    máy có chức năng Lock mirror up để mình tự chùi sensor khi máy không thể tự chùi sạch được bác ạ, chứ đừng chụp tốc độ B để lau sensor.
    .Dê Chín Mươi

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng