Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 27 / 27

Chủ đề: Lang thang Euro

Quote Được gửi bởi QIDES View Post
    Dạ vậy sở trường của bác chủ topic là gì ạh? mấy hình của bác thiếu cái chiều sâu...của hình, em cũng ko biết phải tả ra sao..nhưng có vẻ như bác chụp trong sức ép thời gian..nên hơi thiếu đầu tư ạh..bác chủ có gì bỏ quá cho em nhiều chuyện hén.
    Theo tôi, những tấm ảnh này rất đẹp và đúng là ảnh phong cảnh (landscape). Bác nói đến "chiều sâu" một cách chung chung như thế thật tình tôi ko hiểu, bác có thể giải thích thêm bằng cách minh hoạ bằng hình ảnh có "chiều sâu" cuả bác cho chúng tôi học hỏi thêm đi bác

Bác chủ: tôi rất ấn tượng những tâm ảnh này của bác và mong đuợc xem nhiểu hơn. TFS.

Srono

Ảnh chụp bằng Rollei MF rõ ràng và chi tiết quá, màu thật tươi. Chỉ tiếc là khung hình hẹp và ống kính normal, nếu có máy panorama thì thật là tuyệt hảo. Bạn cũng mất thì giờ chọn lựa góc cạnh lắm nhỉ vì chụp landscape mà vội vã thì không thể diễn tả hết nét đẹp. Lập lại lời mời lần nữa nhé, khi nào thì anh em mình làm một ly rượu ấm đây, hoặc là có địa chỉ nào mà tôi có thể gởi tặng một cái máy phim cũ format 6x12 để chụp landscape. Chúc sức khỏe

Quote Được gửi bởi NikonNut View Post
    Theo tôi, những tấm ảnh này rất đẹp và đúng là ảnh phong cảnh (landscape). Bác nói đến "chiều sâu" một cách chung chung như thế thật tình tôi ko hiểu, bác có thể giải thích thêm bằng cách minh hoạ bằng hình ảnh có "chiều sâu" cuả bác cho chúng tôi học hỏi thêm đi bác

Bác chủ: tôi rất ấn tượng những tâm ảnh này của bác và mong đuợc xem nhiểu hơn. TFS.
    Dạ em chỉ cảm thấy thế theo cảm nhận của em, nên em mới phải hỏi thêm với bác chủ là có cập rập ko ạh, mắt em chưa chuẩn so với các bác thì cũng đúng thôi vì có thể là cảm nhận của em nó khác ạh... còn landscape bác muốn biết em chụp sao thì cũng ko khó để tìm trong các thread đâu ạh, em xài máy thường thôi ko có phải hàng hiệu rolleiflex như bác chủ...

Mà thực tình em nói em thấy nó ko khác với máy số là máy...trong khi màu nó không trong (hình 3, 5, 7, 12) và một số khá out nét, em có tham khảo qua flickr của bác chủ thì mới biết bác chụp cũng nhiều thể loại khác và có vẻ tốt hơn những tấm này....

Cái chiều sâu mà em nói là cái không gian của khung cảnh, em chỉ cảm được ở tấm 13, 14, 8, 1 ạh, còn các tấm khác rất khó có thể nói là đặc biệt vì các bác khác hoặc khách du lịch có máy điều có thể bấm và ghi lại được một cách ko quá khó ạh, trong khi hình lại bị crop quá chặt..( sau này theo các bài viết trả lời em mới biết là bác chủ chụp bằng lens fix 50mm vì ko có lựa chọn khác) nên cũng khó có thể bao quát như các tấm panorama hoặc góc rộng thường thấy. Tấm số 8 chụp bảo tang LOVER..có vẻ như ko được đầu tư lắm vì khách du lịch và góc chụp chưa được "đã"..vậy thôi ạh.

Trong topic này có gì em nói ko đúng em rất mong được học hỏi và chỉ bảo thêm nhưng em tuyệt đối ko hề sùng bái các hiệu máy để rồi nhận định các tấm hình theo cái hiệu đó, em chỉ đánh giá trên hình thôi ạh. Thanks các bác.
    Được sửa bởi QIDES lúc 09:50 PM ngày 09-07-2009

Quote Được gửi bởi QIDES View Post
    Dạ em chỉ cảm thấy thế theo cảm nhận của em, nên em mới phải hỏi thêm với bác chủ là có cập rập ko ạh, mắt em chưa chuẩn so với các bác thì cũng đúng thôi vì có thể là cảm nhận của em nó khác ạh... còn landscape bác muốn biết em chụp sao thì cũng ko khó để tìm trong các threat đâu ạh, em xài máy thường thôi ko có phải hàng hiệu rolleiflex như bác chủ...

Mà thực tình em nói em thấy nó ko khác với máy số là máy...trong khi màu nó không trong (hình 3, 5, 7, 12) và một số khá out nét, em có tham khảo qua flickr của bác chủ thì mới biết bác chụp cũng nhiều thể loại khác và có vẻ tốt hơn những tấm này....

Cái chiều sâu mà em nói là cái không gian của khung cảnh, em chỉ cảm được ở tấm 13, 14, 8, 1 ạh, còn các tấm khác rất khó có thể nói là đặc biệt vì các bác khác hoặc khách du lịch có máy điều có thể bấm và ghi lại được một cách ko quá khó ạh, trong khi hình lại bị crop quá chặt..( sau này theo các bài viết trả lời em mới biết là bác chủ chụp bằng lens fix 50mm vì ko có lựa chọn khác) nên cũng khó có thể bao quát như các tấm panorama hoặc góc rộng thường thấy. Tấm số 8 chụp bảo tang LOVER..có vẻ như ko được đầu tư lắm vì khách du lịch và góc chụp chưa được "đã"..vậy thôi ạh.

Trong topic này có gì em nói ko đúng em rất mong được học hỏi và chỉ bảo thêm nhưng em tuyệt đối ko hề sùng bái các hiệu máy để rồi nhận định các tấm hình theo cái hiệu đó, em chỉ đánh giá trên hình thôi ạh. Thanks các bác.
    Quên mất là em mở topic này haha

Thanks mọi người và bác QIDES đã góp ý thẳng thắn. Thực tình là mình post anh chia sẻ và cũng tự nhận là em chụp chưa được đầu tư nhiều. Mình vẫn quan niệm là landcape rất gian khổ, chọn vị trí, chọn góc, chọn cả thời điểm trong ngày... nên mình chả dám thích thể loại này tí nào Chính xác là cảm giác của em là vác máy đi lang thang, nhưng thấy cảnh đẹp nên khoái chí quá, nhận ảnh cũng thích nên lên post sharing thôi. Về sharpness thì cái ảnh gốc của mình có vẻ đỡ hơn là mấy cái bị resize trên forum vì mình soi loupe thì thấy khá hơn. 1 bài học nữa là mình ko đo sáng, mình hơi chủ quan khi chụp theo F16 sunny nên khi nhận film hơi tiếc vì 1 số bị rung do handheld tốc độ hơi thấp. Rolleiflex cũng chả phải hàng hiệu gì bác ơi, máy cũ này bây giờ rẻ hơn mấy cái ống kính loại khá nữa. Nếu không phải hàng sưu tầm thì cũng chỉ vài trăm $ là mua được 1 cái dùng tốt rồi.

Quote Được gửi bởi MAISON View Post
    Srono

Ảnh chụp bằng Rollei MF rõ ràng và chi tiết quá, màu thật tươi. Chỉ tiếc là khung hình hẹp và ống kính normal, nếu có máy panorama thì thật là tuyệt hảo. Bạn cũng mất thì giờ chọn lựa góc cạnh lắm nhỉ vì chụp landscape mà vội vã thì không thể diễn tả hết nét đẹp. Lập lại lời mời lần nữa nhé, khi nào thì anh em mình làm một ly rượu ấm đây, hoặc là có địa chỉ nào mà tôi có thể gởi tặng một cái máy phim cũ format 6x12 để chụp landscape. Chúc sức khỏe

@MAISON: Cám ơn bác maison rất nhiều! Nhất định có dịp qua lại US em sẽ xin mời bác 1 chầu Có panorama thì tuyệt bác MAISON nhỉ. Hôm cách lâu lâu em đi ra lab, gặp 1 ông nhiếp ảnh pro người Thổ. Tay này đang ngồi cắt film mấy chục cuộn velvia 50 loại 220 cho vào túi. Thì ra ảnh của hắn chụp trên máy GX617. Em chưa thấy panorama trên MF bao giờ trong đời nên ấn tượng quá. Nhìn cái tấm film to và dài cỡ 6cm x 17cm mà lại là slide velvia em mê tít luôn. Em mượn soi trên light table = kính lúp thì thấy cũng không chê vào đâu được. Ông ta bảo về sẽ scan bằng Hassy X5

Thế là hôm đấy em về nhà phi lên ebay xem thử cái máy Fuji GX17 thì bao tiền Xem xong thì hết dám nghĩ luôn nhưng vẫn mơ ước dùng thử :D Đợt gần đây có lúc cũng máu lên em cũng định mua 1 cái Polaroid 110b rồi nhờ anh MAISON chỉ cách convert để có máy panorama "nhà nghèo" đấy chứ, vì xem ảnh cũng khá thích. Nhưng rồi lại băn khoăn không biết em đã đủ đam mê chụp landscape đến mức đấy không, tại như nói ở trên, em không nghĩ mình đủ khả năng theo thể loại này Máy móc thì cái gì cũng thích nhưng sợ mình chẳng utilize hết được :D Em đang tính tương lai nếu có nhiều tiền em sẽ tậu quả xpan và ống 45mm, vừa chụp street khổ dài được mà vừa chụp landscape cũng được hihi.
    Được sửa bởi Srono lúc 09:59 PM ngày 09-07-2009

@ bác SRONO: em cũng hơi nhiều chuyện nên có gì ko đúng bác cũng bỏ quá cho...a e một số người hiểu nhầm nên cũng ko thích em trên này..vì cái tật này của em roài..hé hé...hi vọng bác ko nằm trong số đó,

Em sẽ rút kinh nghiệm chỉ xem ảnh và ko ý kiến nữa ạh, vì thật sự một người có một cách nhìn nên nhiều lúc ý kiến ko đúng chiều sẽ dễ gây hiểu nhầm và tai hại hơn là ảnh hưởng đến không khí của ae...Thanks bác đã giải thích cặn kẽ ạh.
    Được sửa bởi QIDES lúc 09:55 PM ngày 09-07-2009

Thích nhất tấm số 14 của Srono ;)
    "Như cát trên sa mạc, như muối giữa đại dương..."

Srono

Chỉ tiếc là không có dịp gặp một vài người bạn trẻ như em, với ý thích và óc nhận xét về kỷ thuật áp dụng trong nhiếp ảnh để anh em mình có thể chế tạo vài cái máy phim theo ý thích. Cái máy Hasselblad Xpan so với mấy cái máy chế để chụp thử nghiệm của tôi thì còn hẹp quá. Tôi có những chiếc máy đơn giản để chụp 24x108mm và 24x135mm với kết quả cũng hấp dẫn lắm nhưng không lôi cuốn bằng những máy 6x12, 6x15, 6x17 và 6x24 chỉ mong có người thích chụp để mình có thể chế tạo thêm vài cái nữa cho vui. nhìn cái panorama MF hoặc LF là đủ rồi không cần phóng. Tôi đã liên lạc vài lab ở Mỹ thì phóng một bức ảnh 24x48 từ phim ra hơn $200.00 dài hơn thì đắt hơn, nhưng những tấm ảnh panorama cở lớn cả frame có thể bán vài ngàn dollars. Tôi chỉ ở mức độ thưởng thức chơi chứ chưa đến mức độ buôn bán ảnh, chỉ chế máy để chụp những gì mình có thể ứng dụng theo ý mình thích thôi vì cái hobby này kích thích cho óc mình hoạt động. Chúc sức khỏe

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123