Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 27

Chủ đề: làm sao để lấy focus chuẩn khi chụp chân dung?

e dung tele 70-300 nen kha nang, boi vay e luon de chup toc do 125 va do mo thuong la 8-11 (troi ram, nang nhe)..nhung e thay anh chan dung cua e cu nong choen choen va khong trong treo ti nao ca.
    Chỉ thích chụp thể loại ảnh chân dung

Không bác nào giả nhời em :(

Quote Được gửi bởi chip0123
    Không bác nào giả nhời em :(
    Theo Bác thì mọi người có nghĩa vụ phải trả lời à? Bác nên mở 1 topic riêng. Đây là topic của Bác khác. Nội quy trang web có quy định như vậy!

Quote Được gửi bởi chip0123
    Chào các bác, em là newbie ạ. Từ trước em chụp máy số cũng không quan tâm nhiều lắm về kỹ thuật, cứ giơ lên là chụp ảnh cũng còn tàm tạm, giờ em mới chuyển qua Nikon được mấy ngày mặc dù cũng đã đọc khá nhiều về kỹ thuật chụp ảnh các bác đã dày công post lên đây nhưng vẫn thấy khó khó là
    Các bác cho em hỏi, em muốn chụp chân dung hoặc hoa hoặc quả (thật gần) thì em đứng ở khoảng cách nào là vừa ạ, ống kính của em là 28 -85, em thấy em đứng xa thì không chụp được cận cảnh, đứng gần thì ảnh bị nhòe nhoẹt, màu sắc không chuẩn tẹo nào. Help me!
    (tìm mãi cái icon khóc mếu mà trong này chả có gì cả, :((

Với kiến thức hạn hẹp cũng xin có đôi nhời với Bác.
    Bác xem trên Lens của Bác có ghi thông số đó: Min là khoảng cách gần nhất.
    Đó là khoảng gần nhất à hình ảnh chụp được sẽ sắc nét.
    Còn: méo hay không? đẹp hay xấu màu sắc chuẩn hay không thì lại thuộc phạm trù khác.
    Được sửa bởi Tenotohp lúc 11:48 AM ngày 26-04-2006
    Ten

Úi, bác làm em sợ quá. Thì em đã có nhời trước là newbie rùi còn gì, vì là newbie nên nhiều cái còn bỡ ngỡ lắm, em cũng chỉ mới đọc được mấy thread thôi chứ nào đã biết gì nhiều đâu, ok, bác bẩu thì em mới biết em sai, lần sau em sẽ mở riêng 1 cái để thắc mắc.
    Vì em cứ lăn tăn sao ảnh của em màu mè lên trông xấu hơn bên ngoài, hình thì bị nhòe mặc dù em sử dụng đúng hướng dẫn. Anyway, tks bác nhiều.

Quote Được gửi bởi achao
    e dung tele 70-300 nen kha nang, boi vay e luon de chup toc do 125 va do mo thuong la 8-11 (troi ram, nang nhe)..nhung e thay anh chan dung cua e cu nong choen choen va khong trong treo ti nao ca.
    Thay lense đi bác. Bác để ý đi, các bác cao thủ trong này chụp chân dung toàn dùng lense xịn không à :lick: Nhưng nhớ kiểm tra huyết áp trước khi hỏi các bác ấy dùng lense gì nha :shifty:
    GL

Bạn phải chình PhS hay một chương trình xử lý ảnh nào đó rồi mới nói chứ! Giống như các cụ nhà ta hồi xưa chơi máy film thì hì hục trong phòng tối mày mò để ra đc cái tác phẩm ứng ý đó! Giờ dùng máy số thì coi cái PhS là một cái "phòng tối" mình vào đó mà vặn vẹo cái tác phẩm của mình để ra đc cái thành quả cuối cùng như các bác ở đây! Chứ mình nghèo thì sao dám mua AF-S L của Nikkor hay là AF USM L của Canon đc! hìhìhì!

Quote Được gửi bởi astroman
    cảm ơn các bác đã quan tâm trả lời cho câu hỏi của em. Nhân tiện em hỏi luôn là nín thở khi đã hít vào hay là sau khi thở ra ạ :D
    :thua:

Bác làm em nhớ hồi mới học chụp ảnh , em cũng có những câu hỏi đại loại như vậy!
    Được sửa bởi huynhphuchau lúc 04:41 PM ngày 26-04-2006

Được gởi bởi Tenotohp
    ... Điều quan trọng là phải nín thở khi ngắm cũng như khí bấm máy. Rảnh rổi nên tập tạ tay.
    Được gửi bởi astroman
    cảm ơn các bác đã quan tâm trả lời cho câu hỏi của em. Nhân tiện em hỏi luôn là nín thở khi đã hít vào hay là sau khi thở ra ạ
    Quote Được gửi bởi huynhphuchau
    :thua:

Bác làm em nhớ hồi mới học chụp ảnh , em cũng có những câu hỏi đại loại như vậy!
    Các bác nói thế lào....
    Bác astroman nên quên cái chuyện tầm phào này đi nhé! Cứ thở bình thường chứ có gì đâu. Đừng thở mạnh là được! Có cái là em nghe nhiều người nói trong khi thở ra từ từ thì máy ít rung hơn (khi chụp tốc độ chậm). Ngay cả chụp macro em cũng không nín thở nữa là!!!!
    Hơn nữa em thấy các bác bây giờ cứ dùng máy số, bấm xoành xoạch, đứng gần cứ nghe tạch tạch đì đùng.... vậy mà nín thở thì có mà ....chít...
    Được sửa bởi ravic lúc 05:15 PM ngày 26-04-2006
    Phó nháy.
    My Gallery

Bạn Astroman ơi!
    Bạn có đọc chuyện cổ: "ĐẼO CÀY GIỮA ĐƯỜNG CHƯA", Bạn thâu lượm kiến thức trên đây xong là tẩu hỏa nhập ma luôn. Nghe và chắt lọc lại nha:

Bước 1: Nếu cần focus cho đúng thì làm theo cách nào (cầm máy theo đúng tư thế, nín thở hoặc thở nhẹ từ từ) mà bạn thấy Lens ít rung nhất là được, bấm nhẹ 1/2 để focus. XONG

Bước 2: Anh Khoa Ravic hay Anh Hà nói có lý đấy, cứ thoải mái và bấm đúng lúc chủ thể cần bấm, nếu lấy hơi hoặc nín thở hoặc thở nhẹ từ từ... để đạt được yêu cầu không run --> rồi BẤM gặp ngay lúc cô ấy chớp mắt, nhăn mặt liếc ngang hoặc tệ hơn nữa là đi theo bác phó nháy khác, thì tiêu tùng cái khoảnh khắc quý giá. Set tốc độ chụp cao cao tí là OK.
    Chúc thành công
    Toại

Các Bạn ơi! Bạn Astroman hỏi: Làm sao để lấy focus chuẩn khi chụp chân dung? chứ đâu có hỏi: phải thở làm sao khi bấm máy đâu:LOL:
    Được sửa bởi 11002 lúc 05:57 PM ngày 26-04-2006
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi Moonlight's
    Thay lense đi bác. Bác để ý đi, các bác cao thủ trong này chụp chân dung toàn dùng lense xịn không à :lick: Nhưng nhớ kiểm tra huyết áp trước khi hỏi các bác ấy dùng lense gì nha :shifty:
    GL
    hihi...the thi noi lam j ha bac? nha e me chup chan dung nhung it money nen co gang tau duoc e sigma do la cung het hoi rui...
    bay gio chi co cach chup that nhieu, ghi chep thong so de rut kinh nghiem thoi vay.
    bua nao co duoc cai chan dung ngon, e pot len de cac bac binh fam.
    Chỉ thích chụp thể loại ảnh chân dung

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng