Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 29

Chủ đề: Chụp phong cảnh trời nắng chói chang mà ảnh bị tối om ?!?

- Evaluative metering ( biểu tượng là [(.)] )bác ah..chụp phong cảnh thì nên để thế và chuyển picture style sang landscape nữa thì màu sẽ rực rỡ hơn...còn theo em nếu trong trường hợp không chuẩn được màu luôn thì tối chút còn hơn sáng, vì tối về PS còn được chứ over exposure mất chi tiết rồi thì PS cũng chịu thôi

Quote Được gửi bởi chiphazard View Post
    Chỉnh EV như bác có phải là mục AEB ko nhỉ, nhiều khi máy em bị lỗi tự động lệch sang 1 bên + hoặc - mà em ko biết làm sao để chỉnh lại, thấy file ảnh ghi là + hoặc - 1/3, em phải reset lại data mới hết ?!? Em cũng biết là máy ko chụp đc chính xác như thật nhưng chắc phải có cách nào chứ, như ảnh em chụp thế này thì chắc do đo sáng tối quá mất T_T ...
    E ko xài Canon nên ko biết Canon gọi là gì, mượn tạm tấm hình của Pentax K10D vậy. Khi nhìn vô viewfinder đại khái bạn sẽ thấy 1 số thông số giống hình dưới.

trong hình, mục số 10 là thanh EV. Thanh EV sẽ tiến lên dấu + hoặc lùi xuống dấu - khi bạn thay đổi cặp giá trị của khẩu và(hoặc) tốc độ chụp. Bạn cứ giữ nguyên khẩu(khi chụp cảnh thì mình thấy để F8 hoặc F11 cho hình nét nhất từ tâm tới rìa) rồi chụp ở nhiều tốc độ khác nhau để làm quen với máy và lens, dần dà bạn sẽ biết dc trong tình huống cụ thể thì phải để thông số thế nào.
    Được sửa bởi eyes_on_me lúc 09:47 PM ngày 06-06-2009

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Bạn dùng Evaluative metering mode và đo sáng trung tâm ngay vào đám mây trắng sáng nhất trong khuôn hình, máy đã điều chỉnh độ phơi sáng sao cho mây trắng đủ chi tiết (chỉ xám chứ không cháy trắng) nên các vùng khác phải tối hơn rất nhiều.
    [
    Cái này em vẫn ko hiểu
    Theo em thì Evaluative metering mode thì nó đo sáng toàn khung hình, điểm focus thì sẽ được tính toán như giá trị ưu tiên... ===> nó ko thể nào tối như thế được..., cái hình này giống như giảm EV -1 stop hơn...Nhưng xem exif thì thấy EV= 0...

@chiphazard: Chụp phong cảnh thì bác nên để f8-f16... cho DOF nó sâu vào. ISO thấp nhất có thể. Nếu có chân máy thì càng tốt... Mặc dù bác để cao hơn tốc độ an toàn (vd: 1/200, 1/320...) nhưng khi bác zoom 100% thì sẽ thấy rõ khác biệt giữa có & ko có tripod
    Được sửa bởi phongtranvn lúc 10:32 PM ngày 06-06-2009

Chụp phong cảnh bạn không có gì phải vội vã . Theo mình bạn nên lấy chuẩn như sau:
    * Dùng chế độ chụp M
    Điều kiện thời tiết như trong ảnh của bạn thì:
    1. Để ISO 100
    2. Để cửa sáng 16
    3. Để tốc độ lần lượt: 320 - 250 - 200 - 160 - 125 - 100
    Bạn chỉ cần bấm 6 lần dứt khoát phải có một lần chuẩn sáng không cần chỉnh . Quá ư là đơn giản!
    HOÀNG VIDEO
    *Nhất: Vợ , nhì: CANON 50D + 24-70mmf/2.8 L + 430EX

bác cứ vặn sang M mà chụp chỉnh khẩu độ và tốc độ thoải mái, và chọn chế độ đo sáng toàn cảnh

Lần sau em sẽ thử theo kinh nghiệm của các bác, các bác có thể giải thik cho em từng loại đo sáng 1 đc ko ạ, và khi nào thì dùng loại nào.
    Nếu chụp chân dung mà buối trưa ánh sáng trên đầu mình, mặt mẫu bị tối khi ra ảnh thì có cách nào khắc phục ko, ngoài việc dùng hắt sáng ấy, hihihi ... em dùng flash đã -2 rồi mà vẫn cháy ...
    Canon EOS 40D

[QUOTE=phongtranvn;646885]Cái này em vẫn ko hiểu
    Theo em thì Evaluative metering mode thì nó đo sáng toàn khung hình, điểm focus thì sẽ được tính toán như giá trị ưu tiên... ===> nó ko thể nào tối như thế được..., cái hình này giống như giảm EV -1 stop hơn...Nhưng xem exif thì thấy EV= 0...
    Khung hình trời sáng nhiều hơn tối: chỉ có sườn núi và vài cái cây tối, mặt đường nhựa cũng sáng trưng, nên đo sáng phải không cháy sáng.
    Em và bác chủ topic đọc bài này đi
    Chúc Bình An
    FaceBook

Dùng M có ưu điểm gì hơn so với ưu tiên Av (set f8 hay 11..) rồi chụp bù sáng nếu cần ? Các bác chỉ giúp với

Có bài về các chế độ đo sáng nè bác:

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=17407

Còn việc khép khẩu bao nhiêu cho tối ưu thì có bài này:

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=29016

Khó lắm bác ạ, dùng flash thì cháy vì trưa nắng quá, nhưng theo em thì trời nắng là đẹp đối với chụp chân dung. bác chụp kiểu j mới bị tối chứ em thì cứ thế mà chụp chả thấy tối gì cả.

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng