Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 52

Chủ đề: Văn hóa hay cách cư xử khi tham gia nhiếp ảnh!

Văn hóa hay cách cư xử khi tham gia nhiếp ảnh!

Lời đầu tiên em xin chúc anh chị em vnphoto tuần làm việc cuối cùng của năm 2011 thật vui và hiệu quả!
    Đặt tên topic như trên em nghĩ sẽ được ít nhiều sự quan tâm của anh chị em!
    Hi vọng những ai ghé qua sẽ để lại đôi dòng comment để mọi người cùng tham khảo về cách ứng xử khi đi chụp ảnh cũng như đối với bạn bè chụp ảnh!
    Chẳng là hôm qua em có được 1 người bạn nhờ chụp bộ ảnh các sản phẩm áo thun cho shop của anh ta. Địa điểm chụp là quán cafe Carpenter trên đường Hoàng Dư Khương quận 10. Trước khi đến đây thì em cũng được biết quán này cũng là nơi thường xuyên lui tới của 1 số hội nhóm nhà mình, nên cũng cảm thấy thích thú.
    Tuy nhiên cái thích thú đó sớm giảm xuống khi em vừa chuẩn bị cho shot hình đầu tiên thì nghe từ phía những người đang ngồi uống nước(cũng là 1 nhóm chơi ảnh) phán 1 câu xanh rờn:"chụp ảnh xong về xóa con bé chừa cây thông lại!", rồi thì những tiếng cười mỉa mai, những câu nói bông đùa thực sự không hay tí nào!
    Em cố bỏ ngoài tai những lời nói bất lịch sự đó và tiếp tục công việc của mình. Tối về ngồi ngẫm lại thấy cũng hơi bực nhưng đã bỏ ra khỏi đầu óc. Sáng nay lên đây lại thấy bài của bác condaohailuoi http://www.vnphoto.net/forums/showth...=114373&page=5. Nên em quyết chí đăng 1 topic mong anh em cùng thảo luận.
    Cái em muốn mọi người thảo luận là cái cách mà mọi người cư xử khi đi chụp ảnh và khi thấy người khác chụp ảnh! Sẽ có nhiều bác là thợ chụp chuyên nghiệp kiếm cơm bằng nghề ảnh, liệu các bác có sẵn sàng buông lời chê bai khi thấy những thợ nhà thợ vườn chụp ảnh này nọ làm mất mối của các bác? Liệu các bác có nhiệt tình góp ý cho họ để họ chụp tốt hơn hay sẽ mỉa mai?...
    Các bạn đã chụp ảnh lâu năm kinh nghiệm nhiều liệu các bạn có chê bai khi thấy 1 ai đó vừa cầm máy đang tạo dáng cho mẫu hay thậm chí là mẫu của họ xấu hay tạo dáng dở không?
    Các bạn đã bao giờ để lại ấn tượng không tốt ở nơi nào đó bởi cách cư xử của bạn khi bạn chụp ảnh chưa! Và bạn đã có hành động gì để dẫn đến điều đó? Hay có làm gì để cải thiện ấn tượng của họ với mình?

Bản thân mình là người mới chụp ảnh, mình rất muốn làm quen với anh em chụp ảnh. Có dịp đi đâu thấy ai cầm máy mình rất thích thú và muốn bắt chuyện. Thấy hình ai có cái nào chưa hay thì mình góp ý thẳng thắn và chỉ ra cái chưa hay chưa tốt. Mình đi chụp đây đó chưa khi nào bị ai mắng chửi gì(hôm qua là lần đầu tiên)!
    Chữ ký cá nhân!

Mặc chó cứ sủa và đoàn người vẫn cứ đi !

Hôm chiều 12/11 tại hồ đá, Thủ Đức - tầm khoảng 4giờ chiều -em chứng kiến một tay chụp ảnh cưới cùng ekip 3 người dùng những lời lẽ quá cộc cằn và thô lỗ khi tạo dáng cho cô dâu chú rể - nặng nề đến độ mà các bạn của mình đứng xem nghe thấy đã nói: Trời ơi chụp trả tiền chứ được bố thí sao mà nói giọng hỗn như vậy ! Cặp kia ngu quá, bỏ về kiếm người khác chụp chứ sao lại chịu trận thế !

Cảm ơn freezehead và vinh hy đã để lại comment!
    Cái câu nói con sâu làm rầu nồi canh nó hay quá các bạn à! Nếu mình mà thấy cảnh cặp cô dâu chủ rễ kia mà bị dùng từ thô lỗ thế có khi mình còn nói nặng hơn vinh hy ấy chứ! Chắc chắn đối với cặp cô dâu chú rễ kia thì lần chụp ảnh cưới này quả là 1 ấn tượng xấu khó quên đối với người thợ chụp nói riêng và ít nhiều là những người cầm máy nói chung!
    Chữ ký cá nhân!

:D em thì chai mặt lâu rồi, ai nói mặc, quan trọng là mình chụp hình và mình cảm thấy đẹp ;)

Thanks Tidus đã ghé qua và cho comment! Vâng chai thì cũng phải chai. Song những lời nói của những người cầm máy không chỉ ảnh hưởng đến những người cầm máy Tidus à! Nó ảnh hưởng đến người mẫu, người khách hàng, ảnh hưởng đến cái cách thiên hạ nhìn vào những người cầm máy!
    Chữ ký cá nhân!

Quote Được gửi bởi nhanyeudoi View Post
    Thanks Tidus đã ghé qua và cho comment! Vâng chai thì cũng phải chai. Song những lời nói của những người cầm máy không chỉ ảnh hưởng đến những người cầm máy Tidus à! Nó ảnh hưởng đến người mẫu, người khách hàng, ảnh hưởng đến cái cách thiên hạ nhìn vào những người cầm máy!
    Ah, quên cả mẫu :D Thôi thì gặp hoàn cảnh đó mình cứ nháy mắt với mẫu một cái ;)

Pác chủ post cái này vô tán gẫu thì anh em vào cmt nhiều hơn đấy ạ, bên này ít người vào lắm :D

Nhân đừng buồn và nhạy cảm như vậy, tính cách con người mà, khó nói lắm

nhất là thời bây giờ, ai có tí tiền cũng máy lens lỉnh kỉnh mà trong tim thì trống rỗng tình yêu nhiếp ảnh, trong đầu thì rỗng tuếch về kiến thức, chỉ có niềm đam mê chụp gái một cách bệnh hoạn thì k bao giờ thiếu, có khi còn thừa mứa tới mức phải đi fân fát với 1 thái độ thô thiển & trơ tráo khắp nơi

qua rồi cái thời nghệ sĩ lang thang sáng tác, dù người yêu nhiếp ảnh thực sự bây giờ vẫn còn rất nhiều, nhưng họ quá hãi với cái xô bồ nhốn nháo. thôi thì như các bậc cao nhân xưa, lánh đục tìm trong cho riêng mình thôi Nhân ạ
    EOS

Quote Được gửi bởi kruno View Post
    Nhân đừng buồn và nhạy cảm như vậy, tính cách con người mà, khó nói lắm

nhất là thời bây giờ, ai có tí tiền cũng máy lens lỉnh kỉnh mà trong tim thì trống rỗng tình yêu nhiếp ảnh, trong đầu thì rỗng tuếch về kiến thức, chỉ có niềm đam mê chụp gái một cách bệnh hoạn thì k bao giờ thiếu, có khi còn thừa mứa tới mức phải đi fân fát với 1 thái độ thô thiển & trơ tráo khắp nơi

qua rồi cái thời nghệ sĩ lang thang sáng tác, dù người yêu nhiếp ảnh thực sự bây giờ vẫn còn rất nhiều, nhưng họ quá hãi với cái xô bồ nhốn nháo. thôi thì như các bậc cao nhân xưa, lánh đục tìm trong cho riêng mình thôi Nhân ạ
    Câm ơn anh Kruno đã có đôi lời comment! Cái đục cái trong e là cũng khó phân biệt! Em còn phải thọ giáo anh thêm nhiều đó anh Kruno ơi!
    Chữ ký cá nhân!

Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng