Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16

Chủ đề: Phát hiện máy bị ẩm ...

Phát hiện máy bị ẩm ...

Em thấy mấy pac bàn về mấy cái vụ chống ẩm hút ẩm rất nhiều

link:
    http://www.vnphoto.net/forums/showth...t=38631&page=3
    http://vnphoto.net/forums/showthread...=24072&page=12

Vậy thế cho e hỏi các pac là "làm cách nào phát hiện ra máy của mình đang bị ẩm và sắp bị ẩm vậy các pac."

Thanks nhiều các pac
    EOS 50D
    |
    |
    ----> D700(mo uoc)

Sắp bị ẩm thì khó xác định lắm bác, còn bị ẩm rồi thì thường là khi bị mốc trong máy hoặc rễ tre trên ống kính thì mới biết được. Tác hại lớn nhất của bị ẩm là tạo môi trường thuận lợi cho nấm mốc phát triển mà.

Ko biết các máy khác khi đang bị ẩm nặng như thế nào...
    Máy Canon 350D của mình khi bị ẩm nặng... (hôm trước chụp ngoài mưa - mưa rất nhỏ, hôm sau có triệu chứng như sau)

Lúc mới turn on máy lên...
    Các tín hiệu indicator ở LCD phụ & ở trong viewfinder nhảy loạn xạ, chớp nháy đủ kiểu, ko chụp được ngay.... Review hay vào menu thì bình thường.
    Khoảng 1 phút sau khi turn on thì mới chụp được...

Khi hết ẩm thì bình thường, turn on lên là xài được ngay...

Vậy thế cho e hỏi các pac là "làm cách nào phát hiện ra máy của mình đang bị ẩm và sắp bị ẩm vậy các pac.
    Nếu bác không có tủ chống ẩm hay hộp chống ẩm thì có nghĩa là máy của bác đang bị ẩm rồi ạ: Độ ẩm trong không khí như ngày hôm qua, hôm nay chỗ em là 80-81%. Độ ẩm cần để bảo vệ máy là 35-45%. Cái tai hại nhất của ẩm là nấm mốc phát triển trên thấu kính. Nếu bác không dùng ống ngon thì chả lo lắm, hỏng thì mua đổi con khác. Còn ống của bác mà từ vài trăm đô trở lên thì nên chống ẩm cho chúng.
    HOÀNG VIDEO
    *Nhất: Vợ , nhì: CANON 50D + 24-70mmf/2.8 L + 430EX

Quote Được gửi bởi phongtranvn View Post
    Ko biết các máy khác khi đang bị ẩm nặng như thế nào...
    Máy Canon 350D của mình khi bị ẩm nặng... (hôm trước chụp ngoài mưa - mưa rất nhỏ, hôm sau có triệu chứng như sau)

Lúc mới turn on máy lên...
    Các tín hiệu indicator ở LCD phụ & ở trong viewfinder nhảy loạn xạ, chớp nháy đủ kiểu, ko chụp được ngay.... Review hay vào menu thì bình thường.
    Khoảng 1 phút sau khi turn on thì mới chụp được...

Khi hết ẩm thì bình thường, turn on lên là xài được ngay...
    Mình cũng vừa chụp trong tình trạng như bạn,đang lo thối ruột nên tạo ra topic này.Mong mọi người góp ý những tình huống đã gặp qua.
    EOS 50D
    |
    |
    ----> D700(mo uoc)

Có nhiều money thì mua tủ hút ẩm, còn ít money thì mua hộp nhựa có ron cao su + túi hút ẩm + ẩm kế(có rất nhiều bài hướng dẫn làm hộp hút ẩm trên VNphoto)

vần đề ở đây ko phải là chống ẩm nữa mà là "phát hiện",các bác nào muốn chống lên 2 topic trên xem.Mình đã post.Hehe phát hiện sớm để có thể khắc phục và phòng chống tiếp.
    EOS 50D
    |
    |
    ----> D700(mo uoc)

Lúc nào không mang ra chụp thì cứ nhét vào hộp chống ẩm cho chắc.
    Nhân tiện hỏi các bác có kinh nghiệm một phát.
    Em chuẩn bị đi du lịch mấy hôm (đi biển), không biết nên chuẩn bị những gì để chống ẩm cho máy ạ?
    Các bác tư vấn giúp em...
    Chụp thế nào?...

Nếu mà đi du lịch dài ngày e nghĩ bác nên sắm tạm cái hộp hút ẩm 8L, vác đi hơi mệt chút nhưng mà đi chụp xong về để vào cực yên tâm.
    - Đi du lịch thì chỉ vác theo Body và 1 vài Lens tủ => hộp 8L là đủ nhu cầu.
    - Đi du lịch thường hay ở hotel hoặc nhà nghỉ có điều hòa => để đồ máy ảnh ko ổn chút nào dưới điều kiện điều hòa.
    - Thời tiết thất thường thế này(nhất laà lại ở Biển) thì máy nhất thiết phải có thiết bị hút ẩm.

Nếu bác ko ngại mang vác và iu quý Body và đàn Lens của mình e khuyên nên vác theo 1 hộp 8L.

Máy điều hòa làm giảm độ ẩm bác ơi

Đi chơi em thấy mọi người đều quăng máy ảnh lăn lóc. Đi chơi, thường thì offchai --> phê --> về là ngủ lăn lóc, đâu có quan tâm gì đến máy ảnh :D
    1 vài ngày cũng ko có gì nghiêm trọng lắm...

Đi biển thì dừng để máy dính nước biển ---> Nếu bị dính sơ sơ thì nhớ vệ sinh sạch sẽ, đừng để nước biển nhiễm vào bên trong các mạch điện tử --> bó tay...keke. Khoảng 1 tháng sau là biết kết quả :D

Đi đồi cát thì hạn chế thay lens & zoom. Dừng có bắt chước mấy bác có máy weather shield, mà lăn lê bò toài dưới cát... thậm chì 24-70 L vì zoom thụt thò mà còn có thể bị cát dính vào giữa các khe nữa mà :D

Khi mà đi off rồi thì lúc đó máu lắm (say mồi mà =))), ko để ý gì đến mưa gió, nước biển, đất cát... ==> hạn chế mua hàng 2nd của mấy bác đi off thường xuyên :D

Lúc ngồi trên xe di chuyển giữa các địa điểm, cuối ngày khi đi off về ==> nhớ vệ sinh sạch sẽ trang thiết bi :D
    Được sửa bởi phongtranvn lúc 01:48 PM ngày 18-05-2009

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng