Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 17 / 17

Chủ đề: Về chuyện :dùng USB lưu file ảnh scan từ film, và virus.

To astroman : bác nói đúng.

Tại tiệm , em thấy cô nhân viên bấm đúp vào usb , thấy có ảnh rồi . Mà về quan sát kỹ - cũng thấy tên 'folder' đó - nhưng lại là file .exe. Còn ảnh thì : không thấy 1 file ảnh nào hết . ( như thế ảnh chưa copy vào USB , vẫn ở máy tại tiệm scan !) .

Vì thế khi Kaspersky quét , nó xóa con virus . Dĩ nhiên mớ ảnh của em cũng chẳng thấy đâu -

Chán quá bác ạ - chỗ em chỉ có mỗi 1 tiệm scan film thôi- mà nhân viên tại đó không rành : scan+sử dụng máy tính .
    Nhiều lần em scan, rồi mang USB về mở lên thì . . . chẳng có file ảnh nào , film còn bị xướt tùm lum nửa .

Chắc phải nghỉ quá .

Cám ơn astroman & mọi người .

Bác thử upgrade lên bản Kaspersky Internet Security 2009 và cập nhật bản update virus mới xem sao.
    Chuyện USB mang ra tiệm copy thì không tránh khỏi bị virus đâu.

Lần trước em cũng bị thế , về toàn thấy một đống file exe thư mục cũng bị copy nhân bản ầm ầm :D

Em đành quay lại hàng cóp vào usb khác :D

con virus các bác hay bảo là chắc là con kavo, thực ra là ảnh của các bác nó đã mặc định hidden giấu đi chứ ko phải là chưa cop đâu ạ, bác chịu khó mở bằng winrar(với winrar thfi ngay cả file system cũng không giấu dc ạ) hoặc gõ tên folder đấy trên thanh address coi, em tin là có ảnh đấy ạ
    NIKON:F4s F801 55f2.8AF 50f1.4AIS 135f2.8AI
    My Gallery

Đúng rồi đó, mấy cái thư mục ảnh của bác bị con virus áy nó đặt chế độ Operating system files nên ẩn đi không thể thấy được. Ngoài cách trên bác có thể dùng cách sau để khôi phục lại.
    - Open MyComputer -> Tools -> Folder Options -> View -> Trong tab View bác bỏ dấu chọn ở Hide protected operating system files (Recommended) rồi mở USB của bác là thấy thư mục ảnh, bỏ các thuộc tính ẩn và hệ thống cho thư mục ảnh đi là lại OK. Sau đó bác nên chọn lại tính năng trên vì đây là tính năng Windows đề nghị chọn để ẩn đi các files hệ thống tránh người dùng xoá nhầm.
    - Dùng Total commander hoặc 1 chương trình tương đương, chọn tính năng Show hidden/system files rồi duyệt thư mục trên USB của bác là ra hết mấy files ảnh ngay.
    Bác lưu ý nếu dùng cách 1 mà vẫn không thấy thư mục ảnh trên USB (mặc dù đã thực sự copy ảnh vào USB), bác lặp lại thao tác trên thấy mục Hide protected operating system files lại có dấu chọn thì cả máy bác cũng đã bị virus
    D90, AFS 18-70 DX, Sigma 70-300 APO DG, 50mm f1.8D -> Cùi bắp

Bác thử dùng Symantec Antivirus quét loại này là được, nhưng các folder sẽ ẩn hết (từ màu vàng sang màu nhạt - 1 số máy khác sẽ không nhận ra khi Show hidden/system files không mở). Bác cài WinCMD32 (chỉ được cho định dạng ổ cứng fat32) vào Changge attributes bỏ dấu 2 thẻ Hidden và System của tất cả các folder đóng.

Đây là những trường hợp tôi vẫn gặp thường xuyên mà.
    Chúc bác thực hiện tốt!

hi hi, sáng nay cúp điện , giờ có điện lại - vào đọc h.dẫn của Shan13 , khaivm & truongarch_vn ,

em thử thì chính xác như các bro chẩn đoán ạ .Các file ảnh còn nguyên trên USB nhưng ẩn đi - làm em phải tốn thêm lần scan thứ nhì - !
    ( xem trong winrar & Total Commander )

Em chép các file ảnh sang folder khác được rồi - và delete folder cũ đi .
    (Mà phải mở folder ra , copy file ảnh - chứ copy cả folder đến chỗ mới nó vẫn bị ẩn luôn - )

em rất vui đã giải quyết được- nhờ sự giúp đỡ các bro - ( mình có thêm kinh nghiệm ).

Còn con virus thì Kasperky diệt hôm qua rồi .

Thank mọi người đã giúp - em lại tiếp tục . . .film được rồi .
    Được sửa bởi vvmmm lúc 12:55 PM ngày 08-05-2009

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12