Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 28

Chủ đề: So sánh Canon 50/1.4 và S-M-C Takumar 55/1.8

Post So sánh Canon 50/1.4 và S-M-C Takumar 55/1.8

Thưa các bác, em rất sốt ruột về việc mấy em m42 so với đồ hiện đại ra sao, nên đã làm khá nhiều test để so. Hôm nay em mời các bác xem so Canon EF USM 50/1.4 với Pentax Super-Multi-Coated Takumar 55/1.8.

Các ảnh đều chụp bằng 350D, AWB, ISO 800. Lấy nét thì đảm bảo cực chuẩn, không phải lăn tăn điều này. Các ảnh đều gồm phần bên trái được resized xuống thành 1200x800, bên phải là crop 100% với kích thước 800x533 phần trung tâm ảnh, phần cần so về độ nét. Tại góc trái trên đều có thông tin về len nào được sử dụng tại f nào.

Trước hết là Canon tại 1.4

Nhận xét là tại wide open, Canon không được nét lắm.

Tiếp theo là Canon tại f/2 và Takumar tại f/1.8. Hai độ mở gần nhau, có thể so được. Về lý thuyết là Canon ở f/2 sẽ nét hơn ở f/1.4, và quả là có vậy. Tuy nhiên Takumar rất xuất sắc, đã nét ngay ở wide open (1.8). Nhìn ở phần crop 100%, những sợi giấy màu nâu ở bề mặt đĩa CD không thể nhìn được trong ảnh của Canon, nhưng thấy khá rõ ở Takumar.

Tiếp theo là tại f/2.8. Ở đây cả 2 len đều nét hơn, nhưng Takumar vẫn vượt trội. Ở các độ mở tiếp theo cũng vậy. Có thể thấy rất rõ ở phần chữ trên mặt đĩa CD

f/4

f/5.6

f/8

f/11

f/16

Màu sắc thì Takumar cho màu trầm ấm và đậm đà, Canon có màu tươi sáng, trong trẻo và nhạt hơn. So với màu thật bên ngoài, Takumar gần gũi hơn.

Về bokeh, em cho rằng Takumar nuột nà hơn, đỡ gây sự phân tán. Đồng thời em cũng thích cái vẻ lung linh trong trẻo của Takumar hơn.

Độ nét rìa ảnh thì việc so sánh không có ý nghĩa lắm trên máy 1.6x, em không làm ở đây.

Tóm tắt: Takumar 55/1.8 vượt trội so với Canon 50/1.4.

Có bác nào cho nhận xét khác không :gathering
    Được sửa bởi Cuongga lúc 11:48 PM ngày 08-04-2006

Cảm ơn bác về cái review. Có thể lens Takuma nét hơn tuy nhiên bokeh của Canon smooth , đẹp hơn. Thể hiện rõ ở 2 tấm đầu Canon f2 và Takuma f1.8 , nhìn kỹ chỗ chai nước suối.

XL
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

bác cuongga bán cái 50 1.4 cho em đi, em sẽ tìm cho bác 1 con takuma + 1 mount
    Quay về thời P&S với NEX

hihi mấy cái OK đời cổ gây bất ngờ quá hén. Theo em nghĩ là ngày xưa các OK làm đơn giản nên thường sẽ có ảnh trong, nét hơn. Các OK sau này thì phải gắn thếm cái này, tháo bớt cái nọ ...để sửa một số lỗi...nhằm phù hợp với những điều kiện ánh sáng khó chịu hơn...nên không nét bằng! Hehe bác cứ đem hai ống ra mà chụp ngược sáng thì rõ ngay, mấy con M42 mà ngược sáng thì ...hehehe. Thử đi bác!!!!
    Được sửa bởi ravic lúc 12:11 PM ngày 09-04-2006
    Phó nháy.
    My Gallery

Test flare

Em cũng đã làm thử xem các ống đó bị flare ra sao. Thì KQ đây ạ. Em chụp cái cửa nhà, máy dốc từ dưới lên, trục len tạo với mặt trời 1 góc khoảng 30 độ. Chú ý là len 50mm có góc khoảng 46 độ, chia đôi ra mỗi nửa trên dưới là 23 độ, và 350D crop 1.6, thành ra góc chụp chỉ còn khoảng 17 độ ở mỗi nửa.

Em chụp ở f/5.6. Nhưng test này hơi dở do chụp cầm tay, góc chụp bị lệch giữa 2 lần thay len, và Takumar thì lấy nét vào chữ Conditional, còn Canon lại lấy nét vào góc đỉnh trên cánh cửa. Nữa là Takumar bị ghếch lên cao hơn, do đó về lý thuyết sẽ bị flare hơn.

Các bác cho nhận xét. Chủ quan em thấy hai ống đều bị flare ngang nhau, Takumar chỉ bị hơn 1 chút do "nhìn thẳng vào mặt trời" hơn. Tuy nhiên cả 2 mức này có thể chấp nhận được.

Bác Ravic: Test này có coi là chụp ngược sáng được không bác?
    Bác Nguyên: Chữ ký của bác có 50/1.4 rồi, hay bác viết thiếu chữ "thèm" :lick:. Canon của em là mua của bác Trang, chết AF rồi, bác không dùng được đâu . Chỉ có em bây giờ AF không quá cần thiết nên mới lấy em nó thôi. Ảnh chụp k đẹp bằng Takumar nhưng buổi tối MF dễ hơn nên em vẫn để.

Thông báo các bác là có em SMC Takumar 55/2 còn xuất sắc hơn nữa. Nhưng em không post test lên nữa.
    Đúng là lớp phủ SMC xịn thật, hơn S-M-C 1 bậc . Tự mình trải nghiệm ra mấy điều đó rất thú vị, hơn là đọc lại của các bậc tiền bối :D

Chúc mừng bác Cuongga có lens tốt dùng.

Hy vọng bác giữ nó mãi để chụp, đừng bán vì bất cứ lý do nào nhé.

Các loại lens M42, từ thời "bà cố " có một ưu điểm rõ rệt so với các lens canon L và "không L" , đó là : giá bèo.

Bỏ vài ba chục đô la, có cái lens chụp, lấy nét bằng tay, có dịp " luyện mắt ", vác đi đây đi đó ít ngại hư.

Xài dăm ba tháng lớp tráng phủ - vốn đã mỏng tang - tróc mất tiêu cũng không có gì buồn. Hư làm đồ chặn giấy kỉ niệm, vẫn vui.

1 cái này lấy 10 cái kia

Đọc xong bài test của Bác Cường, nhà em bổng chán cái Canon 50mm 1.4 mới cáu cạnh. Bác Cường có đổi không bù tiền không? :lol: :LOL:
    Ten

@Luzanching: Không biết tiền bối nào reg nick mới để bàn mấy chuyện... nhạy cảm đây . Em đang làm test để chọn lựa em nào xinh hơn giữ lại dùng, em nào xấu hơn thì đẩy đi làm lẽ cho người khác :D

@Tenotohp: Thôi không cần các đâu, em tặng thêm bác cái mount để bác dùng được luôn. Số của em là 095-338-3338 nha

Dễ lắm bác, bác nhờ mẫu (mẫu nào cũng được, con nít, người già....) đứng ngoài trời, canh lúc ánh sáng hơi xiên, đứng ngược lại rồi cứ thế mà chụp. Sau đó xem cái phần tóc, vai...thử xem.
    Phó nháy.
    My Gallery

1 cái này lấy 10 cái kia

Quote Được gửi bởi Tenotohp
    Đọc xong bài test của Bác Cường, nhà em bổng chán cái Canon 50mm 1.4 mới cáu cạnh. Bác Cường có đổi không bù tiền không? :lol: :LOL:
    Quote Được gửi bởi Cuongga
    @Tenotohp: Thôi không cần các đâu, em tặng thêm bác cái mount để bác dùng được luôn. Số của em là 095-338-3338 nha
    Bác đọc lại bài viết của nhà em cái.
    Nếu OK thì SN vnphoto bác Cường mang theo đủ 10 cái lens Takuma 55mm f/1.8 + 10 mount EOS-->M42 vào SG nhà em đổi liền. Nhớ là lens có độ sắc nét hơn cái 50mm 1.4 của nhà em nhá. Không nét hơn là em không đổi chỉ mời bác chầu cafe thôi nhá..
    Ten

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng