Trang 6 / 9 Đầu tiênĐầu tiên ... 45678 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 86

Chủ đề: Sóc Trăng Quê Tôi

Khi những nhịp chày đâm cốm nhịp nhàng lên xuống thì những mảnh trấu vụn, cám sẽ bay ra ngoài. Mùi cám rang khá thơm.

Thời xưa, khi cuộc sống con người còn nếp giản dị thì tới mùa cốm, nhà nào cũng giã cốm mà ăn chứ không ai mua vì đa số người dân đều nghèo. Có tiền thì người ta dùng tiền mua những nhu yếu phẩm khác nên cốm giẹp không thể coi là nghề. Ngày nay, khi cuộc sống đô thị tràn tới vùng quê thì cốm giẹp lại trở thành nghề. Có những người chuyên đâm cốm giẹp bán ra thị trường quanh năm chứ không theo mùa như xưa và ngày càng ít người giã cốm giẹp. Thời bây giờ khó kiếm cho ra hình ảnh đồng bào tụ tập lại giã cốm vì không tìm đâu ra những bãi đất trống trong phum sóc. Những bãi đất trống xưa kia nay đã có nhà bê tông mọc lên mất rồi. Nơi giã cốm ngày nay chỉ còn lại những khoảnh đất nhỏ hẹp.

Bóng Dáng Đô Thị Gần Kề

Trở lại với với tập tục đâm cốm giẹp. Sau khi đâm cốm trong cối xong, người ta đổ cốm ra một cái nia để sàng, sảy cho sạch trấu vào đổ vô bao đem bán.

Sảy cốm

Công đoạn cuối - Cho cốm vô bao

Như KN đã nói ở phía trên là món cốm giẹp là một món ăn dân dã nhưng nó cũng còn mang một ý nghĩa tâm linh đối với đồng bào Khmer. Cốm giẹp là một trong những phẩm vật quan trong trong ngày cúng Trăng ( Ooc Om Book) của đồng bào Khmer. Đây là một trong những ngày lễ lớn nhất của của người Khmer Nam Bộ với những cuộc tranh tài qua các trò chơi dân gian, hội đua ghe ngo truyền thống để cám ơn thần Mặt Trăng đã cho con người một vụ mùa bội thu và yên ổn.

Trong đêm rằm, đồ cúng được bày ra sẵng sàng chờ Trăng lên, mọi người chấp tay về phía Mặt Trăng, đánh trống, reo hò cầu mong cho năm mới yên vui và được mùa. Trong buổi lễ cúng trăng, người chủ lễ sẽ vừa đấm nhẹ vào lưng các em thiếu nhi khmer vừa đút cốm giẹp cho các em ăn và hỏi các em muốn gì? Có em sẽ muốn vàng bạc, có em muốn học giỏi, có em muốn quần áo mới và người Khmer tin rằng những điều ước của các em sẽ sẽ là điềm báo cho cuộc sống, cho vụ mùa sắp tới của họ.

Cần nói thêm rằng lễ "Ooc-Om-Book" dịch sang tiếng Việt là lễ "Đút Cốm Giẹp". Đây là một trong những ngày lễ lớn nhất của đồng bào Khmer Nam Bộ.
    Được sửa bởi KhoaNam lúc 11:07 AM ngày 17-05-2006
    Sóc Trăng quê tôi ruộng thẳng cánh cò bay...
    www.soctrang-online.net

Một loạt ảnh của anh KhoaNam rất hay và bổ ích, qua những ảnh và lời dẫn này mọi người biết rõ thêm về một món đặc sản của Sóc Trăng mang đậm tình quê hương. Những cái chày, cái cối cũng mang nét đặc trưng riêng. Cách gĩa cốm cũng lạ hai người vừa giã vừa đảo cho cốm được đều. Hình như để cốm được "bắt mắt" hơn người ta còn dùng màu thực phẩm màu xanh non (xanh lá mạ) để nhuộm cốm thì phải(?). Cám ơn KhoaNam nhiều lắm.
    Đúng là: Đi chưa được nửa ngày đàng...đã học thêm được... ít...sàng...khôn...ở đây!
    Được sửa bởi thutra lúc 09:36 AM ngày 17-05-2006

Theo đúng truyền thống thì cốm giẹp không có nhuộm màu anh ThuTra ạ. Khi cắt lúa về thì có hạt chín có hạt còn xanh nên khi giã cốm xong sẽ có hạt xanh và hạt trắng. Tuy nhiên, hạt xanh ít thôi, hạt trắng nhiều hơn. Cốm mà có lẫn màu xanh là cốm mới an ngon nhất vì nếp vừa chín tới còn cốm chỉ có một màu trắng tuyền thì là cốm rang với lúa già hoặc lũa cũ trong kho hoặc cốm để lâu rồi ăn không ngon. Trước những kinh nghiệm dân gian như thế, người thời nay đã nhuộm cốm có màu xanh cho đẹp đó anh.

Cảm ơn anh ThuTra đã động viên cho loạt của KN. Tuy nhiên, anh xem giúp em chổ nào chụp chưa đạt và nếu muốn đạt thì phải làm sau để cuối năm nay em về chụp lại anh ạ. Mong bà con trong này ghé mắt qua đâm giúp em vài phát, cho em vài ý tưởng để cuối năm nay chụp tốt hơn nhé.
    www.soctrang-online.net

BácKN nói là chụp trời thì trời fải xanh,chụp nước thì nước fải long lanh ư?Nhưng riêng mình vẫn cứ thích cái tông màu nóng đúng chất Tây nam bộ của bác,Nó hồn hậu chân chất làm sao,hình ảnh người Nam bộ nói chung,và người Khmer trong ảnh bác cứ ngồn ngộn sức sống,ko sôi động bốc đồng,bình dị mà mãnh liệt.Cám ơn bác đã chia sẻ những khoảnh khắc cuộc sống ấy
    nangsaigon99@gmail.com
    01236222268
    Số tài khoản NH Đông Á :
    0101022379

Nhìn thấy bác huynhphuchau show tấm ảnh "Quà Biển" trong topic Offline Cà Mau và bác nangsaigon post hình "Phơi Mực" nên KN cũng xin khoe 3 tấm có cùng chủ đề ( phơi khô) nhưng khác chủ thể ( cá khoai chứ không phải cá lóc hay "cá" mực). Ảnh được chụp vào đầu năm 2006 tại xóm biển Hải Ngư, Vĩnh Châu, Sóc Trăng.

www.soctrang-online.net

Hay quá Khoa Nam ơi. Cần lắm những câu chuyện ảnh như thế này. Kiến thức mở ra rất nhiều. Hic, trước giờ ăn cốm dẹp mà cứ tưởng cốm ở ngoài Bắc (làng Vòng) đem vào. Thanks for sharings.

Bổ sung thêm một tấm ảnh về vườn cò Tân Long nè các bác.

Được sửa bởi KhoaNam lúc 10:28 PM ngày 16-09-2006
    www.soctrang-online.net

Nếu có dịp Bác trở lại ngay chợ Ngã Năm, đứng ở một vị trí thật cao nhìn xuống năm ngã sông nước hội tụ lại, Bác sẽ thấy giống như chử K có thêm 1 nét bên hông ( theo Hán tự là chử Hỏa = lửa) Bao giờ Bác chụp được nhớ post lên cho xem . Cám ơn những tấm ảnh chan chứa tình cảm mà người xem cảm nhận được tấm lòng cũa Bác...
    Ngã Bảy Phụng Hiệp, Bác có đi qua chưa?
    Hiền

Chào bác Hiền, chắc chắn là cuối năm nay KN sẽ còn trở lại Ngã Năm nhiều lần nữa để chụp ảnh vườn cò. Có điều là KN không biết có thể chụp ảnh toàn bộ sông Ngã Năm như anh nói không vì em không biết sẽ đứng ở vị trí nào và ai sẽ cho phép mình lên cao để chụp hình nữa.

Ngã Bảy cũng có đi qua nhưng không có chụp tấm ảnh nào ở đây.

Nói tóm lại, Sóc Trăng có nhiều món đặc sản ngon, bổ, rẻ. Theo kế hoạch thì KN sẽ về VN cuối năm nay vào ngay dịp đua ghe Ngo. Nếu đúng kế hoạch thì KN thân mời các bác Vnphoto đến Sóc Trăng vào thời gian đó để tham quan, sáng tác. Riêng KN sẽ đãi các bác một chầu đặc sản Sóc Trăng. Bảo đảm ngon, bổ, rẻ các bác nhé.
    www.soctrang-online.net

Mong là có duyên được thưởng thưc đặc sản ST với Bác KN tại vườn cò Tân Long...

Trang 6 / 9 Đầu tiênĐầu tiên ... 45678 ... Cuối cùngCuối cùng