Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: "Mai phục" closeup ong.

"Mai phục" closeup ong.

Nhân có bác hỏi về chiến thuật "mai phục" để bắn ong em xin giới thiệu chân dung chú ong mà em phải dùng đến chiêu "mai phục" mới bắn được ...

Chú ong này em kg biết tên, kích thước cở con ong ruối, chú này bay cực nhanh và cực kì nhát ... em quan sát rất nhiều lần mới phát hiện chú này chỉ đáp xuống 1 loài hoa duy nhất (ở NCT) và thời gian dừng đậu bên hoa là kg đầy 1 giây. Cứ khoảng 5,7 phút lại thấy có 1 chú quần đão bên cây hoa dại này và chỉ vài giây sau là bay vù đi mất.

Để "bắn" trúng chú ong này em đã mai phục bằng cách chọn 1 bông hoa to, đẹp nhất trg khóm hoa mà chú ong ưa thích ( sẽ có xác xuất chú ong ghé vào hoa này cao hơn). Ngồi vào vị trí ưng ý (có thể có bố cục và ánh sáng tốt) ngắm trước và setup máy sẵn sàng để "nổ súng" rồi ngồi chờ thời ...

Khi thấy ong xuất hiện quần đão bên khóm hoa, em liền chĩa súng vào vị trí "mai phục" lấy nét vào cánh hoa sẵn ... và bắn ngay khi chú ong đáp vào đúng vị trí canh sẵn.

Cách này khá cực nhg vui vì tỉ lệ ảnh hỏng là 300%. Khoảnh khắc bấm máy kịp thời khi chú ong nằm gọn trg tầm ngắm cho cảm giác thật là khoan khoái ... he he ... mời các bác xem thành quả mai phục của em.

1/

2/

3/

4/

5/

Thanks các bác ghé xem ảnh.
    Gear mắm vố nhưng ham hố!

Mình thấy loạt ảnh này không bằng mấy loạt ảnh trước rồi.

Có thể do bác mai phục sẵn nên góc máy ở tấm 3,4,5 bị trùng. Tấm số 3 cũng không được nét.

Hihi. Xem ảnh đẹp của bác quen rồi nên yêu cầu ở bác cao hơn xíu. Cảm ơn bác đã cho xem ảnh

Quote Được gửi bởi sayyouwill View Post
    Mình thấy loạt ảnh này không bằng mấy loạt ảnh trước rồi.

Có thể do bác mai phục sẵn nên góc máy ở tấm 3,4,5 bị trùng. Tấm số 3 cũng không được nét.

Hihi. Xem ảnh đẹp của bác quen rồi nên yêu cầu ở bác cao hơn xíu. Cảm ơn bác đã cho xem ảnh
    He he ... bác cm rất chính xác như em đã nói do phải lấy nét sẵn vào cánh hoa (chứ kg có time để lấy nét vào mẫu) nên ảnh nét kg tốt lắm và tâm lý lụp chụp nên rất khó hoàn hảo. Thanks bác ghé xem và cm.

hihi. Lâu lâu được đâm bác em vui quá. Giải tỏa ấm ức bấy lâu nay. Tại hình bác chụp lúc nào cũng đẹp và nét nên em không có cơ hội. hihi

Em có con tamron 90 mà vẫn chưa có cơ hội chụp macro nữa. hic

Son DSC H9 mà chụp đẹp thật.

bài hướng dẫn có thể chiêm nghiệm ra là sự kiên nhẫn để có vài 3 ảnh này đúng là vô đối, em đoán chắc anh cũng pha trà, cafe rồi cứ tà tà nhỉ, thích nhất ảnh #1 và #4 anh Duy Mỹ ạ

Thanks các bác sayyouwill, vietnam123, paranoidx ghé xem và comment động viên.

@paranoidx: đã bước vào con đường đau khổ thì ... he he ... em cũng tà tà mà khổ chứ vội vàng mờ làm chi ... thanks bác đã comment!

Loạt ảnh đẹp bác ạ.
    Khâm phục tính kiên trì của bác, khâm phục khâm phục.
    Ong thì đáp vào và bay đi nhanh ( vài giây ) DOF thì mỏng có lẽ bác xả đạn không thương tiếc nhỉ.
    Hehe chụp ít delete nhiều nói không sai mà hix.
    Thân!

Quote Được gửi bởi Canonmyself View Post
    Loạt ảnh đẹp bác ạ.
    Khâm phục tính kiên trì của bác, khâm phục khâm phục.
    Ong thì đáp vào và bay đi nhanh ( vài giây ) DOF thì mỏng có lẽ bác xả đạn không thương tiếc nhỉ.
    Hehe chụp ít delete nhiều nói không sai mà hix.
    Thân!
    Thanks bác Canonmyselfghé xem và comment động viên. Em muốn bắn 'vãi đạn" cũng kg được bác ui vì thời gian con ong này dừng đậu quá ngắn (chưa đầy 1 giây). Bác nói trúng phóc bắn trật nhiều hơn bắn trúng ... delete mõi tay ... he he ... được cái cứ 5,7 phút lại có 1 chú đáp xuống cho mình tập bắn cũng rất vui ...

Loạt "mai phục" tiếp theo này kết quả khá hơn rùi nè.

6/

7/

8/

9/

Thanks các bác xem ảnh.

Theo dõi bác đã lâu, em rất kính nể trình bắn ong của bác, hôm nay em cũng đánh bạo làm tấm này, em biết bác oéo cằm em nhưng bác cho em lời khuyên với, ảnh em đã chỉnh ánh sáng qua PS...
    Kỷ sở bất dục, vật thi ư nhân.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng