Trang 6 / 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 4567816 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 416

Chủ đề: STUDIO - STROBIST và Các Vấn Đề Về Ánh Sáng .

Cá nhân em thì thấy là bác cứ tiếp tục những gì bác thích và cho là cần thiết thôi, vì em thấy cái gì cũng.. mới và hay cả :D

"Đèn đặt cách mẫu 2 mét . Đo sáng trên mặt mẫu là f8 , đời đèn lại cách mẫu chỉ còn 1 mét thì đo sáng sẽ được f mấy ?"

Em nghĩ f11 là hợp lý.

Quote Được gửi bởi bow View Post
    [B][COLOR="Navy"]

Bác Bow cho hỏi điều kiện ánh sáng ambient light của tấm này ạ (cụ thể bác chụp lúc mấy giờ, điều kiện ánh sáng lúc đó như thế nào,...) Thks bác.
    Shooting everyday
    My Flickr

Quote Được gửi bởi tuilaai View Post
    Bác Bow cho hỏi điều kiện ánh sáng ambient light của tấm này ạ (cụ thể bác chụp lúc mấy giờ, điều kiện ánh sáng lúc đó như thế nào,...) Thks bác.

Em chụp 2 đèn . 1 đèn Vivitar + shoot through umbrella đặt bên phải 45 độ phía trước mẫu, 1 đèn vivitar với snoot tự chế đặt sau lưng bên trái ,45 độ chiếu vào backdrop.
    Được sửa bởi bow lúc 06:40 PM ngày 25-04-2009

Câu Đố Cho Mọi Người

Đèn đặt cách mẫu 2 mét . Đo sáng trên mặt mẫu là f8 , đời đèn lại cách mẫu chỉ còn 1 mét thì đo sáng sẽ được f mấy ? nếu bạn trả lời dược câu này thì bạn sẽ đỡ mất thời gian đo sáng lần nữa sau khi dời đèn hihihi
    Đèn gì vậy bác?
    - Hot light: Nếu không che thêm hay mở các cánh cửa lùa sáng, theo nguyên tắc GN vẫn không đổi nên ta có GN là 2x8 = 16 ==> 16/1 = 16 . Đáp án là f/16. Lý thuyết là như vậy nhưng f/16 của 1 m sẽ tối hơn f/8 của 2m chút xíu
    - Đèn softbox cũng tương tự như vậy, nhưng 1m f/16 sáng hơn 2m f/8 tí xíu.
    - Pholo: AS gần như song song nên khoảng cách gần xa không giảm sáng bao nhiêu 2m f/8 tối hơn 1m f/8 chút xiu thôi.
    Được sửa bởi 11002 lúc 06:47 PM ngày 25-04-2009
    Chúc Bình An
    FaceBook

Cảm ơn bác Bow. Em vỡ ra nhiều điều từ topic này. Em xin post 1 tấm thực tập ạ.

F11-S125. Flash off camera @ 1/8, shoot thru umbrella đặt bên phải vuông góc với mẫu.
    Shooting everyday
    My Flickr

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Đèn gì vậy bác?
    - Hot light: Nếu không che thêm hay mở các cánh cửa lùa sáng, theo nguyên tắc GN vẫn không đổi nên ta có GN là 2x8 = 16 ==> 16/1 = 16 . Đáp án là f/16. Lý thuyết là như vậy nhưng f/16 của 1 m sẽ tối hơn f/8 của 2m chút xíu
    - Đèn softbox cũng tương tự như vậy, nhưng 1m f/16 sáng hơn 2m f/8 tí xíu.
    - Pholo: AS gần như song song nên khoảng cách gần xa không giảm sáng bao nhiêu 2m f/8 tối hơn 1m f/8 chút xiu thôi.
    Tiền bối đúng thiệt là tiền bối, cái bẫy của em bị anh mở rồi , tuy nhiên câu trả lời của anh chưa chính xác lắm , đợi vài người trả lời nữa rồi em nói luôn nhe..

@tuilaai: Nhìn ảnh này em thấy 100% là ánh sáng Flash. Ánh sáng đẹp , nhưng nếu là em em sẽ để mẫu cách xa background ra 1 chút nữa, lúc đó sẽ có 1 background đen huyền vì đèn đánh không tới. Bên phải của mẫu sẽ cho thêm 1 chút xíu xíu ánh sáng bằng reflector để có Ratio thấp hơn hoặc từ sau lưng mẫu phí bên phải sẽ để thêm 1 đen gắn snoot bắn tới để lấy rim light cho tóc , vai phải và bàn tay phải của mẫu .

Chỉ là sở thích cá nhân của em

@tuilaai: Nhìn ảnh này em thấy 100% là ánh sáng Flash. Ánh sáng đẹp , nhưng nếu là em em sẽ để mẫu cách xa background ra 1 chút nữa, lúc đó sẽ có 1 background đen huyền vì đèn đánh không tới. Bên phải của mẫu sẽ cho thêm 1 chút xíu xíu ánh sáng bằng reflector để có Ratio thấp hơn hoặc từ sau lưng mẫu phí bên phải sẽ để thêm 1 đen gắn snoot bắn tới để lấy rim light cho tóc , vai phải và bàn tay phải của mẫu .

Chỉ là sở thích cá nhân của em
    Loạt ảnh này em chỉ thực hành quantity of light để xem thử độ soft - harsh như thế nào. Điều em cũng thấy chưa ưng ý là mẫu quá gần background và đôi lúc chi tiết của mẫu chìm vào background luôn. Việc thêm rimlight hoặc 1 flash đang là hạn chế của em vì em chỉ có 1 đèn.

Em sẽ thử nghiệm với reflector theo gợi ý của bác ở loạt ảnh sau.
    Shooting everyday
    My Flickr

bài viết hay lắm bác bow. Hay hơn cái dvd onelight workshop em đang coi lun Tiện thể các bác cho em hỏi cái vivitar 285hv mới xài được không ạh? Hay em nên đi kiếm một con 285 cũ xài?
    Tạm thời chưa biết ký gì :lol:

Trang 6 / 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 4567816 ... Cuối cùngCuối cùng