Trang 4 / 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345614 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 416

Chủ đề: STUDIO - STROBIST và Các Vấn Đề Về Ánh Sáng .

Quote Được gửi bởi bow View Post
    Thanks anh đã bổ sung , nhắc đèn của videographer em mới nhớ, ở Vn thấy người ta quay đám cưới là chơi cái đèn tungsten to tổ bố, sáng rực rỡ đến khó chịu, trong khi vừa rồi em đi chụp event , thằng videographer cầm 1 cái máy quay canon gắn trên đó 1 cái đèn cũng hiệu canon nhỏ như cái điện thoại , ánh sáng thì yếu hơn cái đèn pin nữa. Em chợt nghĩ tới cái đèn để focus giống như máy hình Nikon haha nhưng khi hỏi nó thì nó nói không phải. em cũng cả hiểu tại sao nó quay được với cái đèn pin đó.
    Anh cũng không rành về đèn video nhưng mà weekend vừa rồi anh thấy cái đèn của ông 1 trong 2 ông videographer nhỏ xíu như 2 gói thuốc là xếp cạnh nhau, trên đó có 3 cái đèn bé như đèn pin mà là ánh sáng trắng chứ không phải vàng. Vậy mà ổng có đủ sáng. Không biết video họ dùng ISO bao nhiêu hay có concept gì tương tự ?
    "Live Simply, Love Generously, Care Deeply, Speak Kindly"

Quote Được gửi bởi TheAmateur View Post
    Anh cũng không rành về đèn video nhưng mà weekend vừa rồi anh thấy cái đèn của ông 1 trong 2 ông videographer nhỏ xíu như 2 gói thuốc là xếp cạnh nhau, trên đó có 3 cái đèn bé như đèn pin mà là ánh sáng trắng chứ không phải vàng. Vậy mà ổng có đủ sáng. Không biết video họ dùng ISO bao nhiêu hay có concept gì tương tự ?
    Cái đèn mà hai bác nói có phải là đây không ạ.

Dạo gần đây vào diễn đàn xem được rất nhiểu bài hường dẫn bổ ích, đặc biết là những bài của bác Bow viết, đơn giản, trực tiếp vá rất dễ hiểu. Xin cám ơn bác Bow nhiều ! Mình vẫn có điều thắc mắc mong bác Bow giải đáp dùm . Khi chụp ở ngoài trời theo kiều strobist thì dùng máy đo sáng cho ambient light đo như thề nào ? Mọi người đều nói để máy ở chế độ M đểu chụp nhưng mình không biết đo ambient light nên thường để chế độ AV ( mình dùng máy Canon ) để có thể giảm ánh sáng của background bằng cách dịch chuyển cho kim đo sáng trên máy về -1 hoặc -2 như vậy có được không ?

Quote Được gửi bởi lehoangkien View Post
    Cái đèn mà hai bác nói có phải là đây không ạ.

Anh Kiên, cái bow nói 1 đèn có thể giống cái anh nói.
    Cái tôi nói hơi giống cái này nhưng hộp chữ nhật có cạnh và 3 đèn nằm 1 hàng.

Nói chung cái đèn này hình dáng không quan trọng mà cái quan trọng là khi nó phát ra ánh sáng dịu và trắng không ảnh hưởng đến người xung quanh và máy ảnh.
    "Live Simply, Love Generously, Care Deeply, Speak Kindly"

Quote Được gửi bởi phivan View Post
    Mọi người đều nói để máy ở chế độ M đểu chụp nhưng mình không biết đo ambient light nên thường để chế độ AV ( mình dùng máy Canon ) để có thể giảm ánh sáng của background bằng cách dịch chuyển cho kim đo sáng trên máy về -1 hoặc -2 như vậy có được không ?

Đo sáng ambient là xem xem nếu chụp tấm hình đó mà không có Flash, và không có Mẫu ( chỉ chụp cảnh) thì phải cần tốc độ và khẩu độ là bao nhiêu? bác dùng chế độ gì thì máy cũng báo cho bác biết là dư hay thiếu sáng đúng không? ( chế độ M: chỉnh 2 giá trị sao cho cây kim về nằm giữa). Giảm sáng cho background 2 khẩu như trong bài em viết , là cũng với khẩu độ và flash giữ nguyên, tăng tốc độ lên 2 khẩu. Bác chú xem và thuộc lòng các giá trị tốc độ như em viết, chứ đừng để ý cái vạch trong máy.

@TheAmateur: Cái em nói chính xác là cái này nè :

Quay event lớn hẳn hoi, phòng thì tối om.

Cám ơn bow về bài viết rất bổ ích này

bác Bow cho em hỏi thêm là làm thế nào để kết hợp ambient light và flash khi chụp ngoài trời ? Giả sử trong trường hợp exposure của background là f22 1/60s, em đo sáng cho chủ thể ( không flash ) thì là f11 1/60s , như vậy thì em nên đánh flash như thế nào? Vẫn để setting cho flash tại f22 thì có làm cho chủ thể bị overexposure không?

Tiếp Theo PHẦN 4 : STUDIO TỪ CĂN BẢN ĐẾN NÂNG CAO

LIGHT METER - máy đo sáng

Light Meter - máy đo sáng là cái không thể thiếu trong Studio. Chắc rằng nếu không có Light Meter bạn vẫn có thể chụp được 1 tấm đúng sáng bằng cách xem LCD, Histogram v.v.v...Nhưng như tôi đã nói ở phần trước, trong môi trường làm việc chuyên nghiệp, ta cần mọi thông số phải chính xác , chứ không phải chụp theo cảm tính, ví dụ như Ratio giữa 2 phần sáng tối trên mặt mẫu, sản phẩm...là bao nhiêu , Ratio giữa mẫu/ sản phẩm..với background là bao nhiêu ( Xin tạm gọi từ Background để chỉ cái Backdrop , cái phông nhé). Bởi thế nếu bạn đã có 1 cái Studio ở nhà thì tôi thành thật khuyên bạn nên sắm 1 cái Light Meter , không những nó chỉ giúp bạn tiết kiệm thời gian mà nó còn giúp bạn phát triễn những sáng tạo của mình cao hơn, xa hơn, chính xác và chuyên nghiệp hơn.

Vậy nên mua loại Light Meter nào / Hiện nay có rất nhiều loại Light Meter , nhưng nếu bạn ra ngoài mua hãy chắc rằng bạn mua đúng cái Light Meter - Máy Đo Sáng chứ đừng mua lộn cái Color Temperature Meter ( máy đo nhiệt độ màu ) vì chúng nhìn khá giống nhau. Tuy nhiên với 1 số Light Meter đắt tiền hiện nay , chúng thường tích hợp thêm cả Color Temperature Meter trong đó nữa.

Light Meter có thể có tất cả hoặc chỉ có 1 hoặc vài chức năng đo sáng như :

Ambient:
    Đo sáng Ambient Light ( đo sáng môi trường xung quanh) . Camera chúng ta là đo sáng là đo Reflected Light ( ánh sáng phản chiếu từ vật vào camera và quy tất cả về 18% gray nên hoàn toàn không chính xác ) Còn Light Meter đo Incident Light ( Ánh sáng chiếu trực tiếp vào Light Meter nên rất chính xác , đây chính là cái chúng ta cần ) Có 1 số Light Meter có thể đo được cả hai kiểu Indicent và Reflected bằng Spot Metering.

Flash: Bạn chụp Studio bạn hãy chắc rằng cái Light Meter bạn mua có thể đo được Flash. Bạn chụp strobist ngoài trời với External Flash ( 580ex, SB 600vv) bạn vẫn có thể đo thoải mái mà không cần nối dây nhợ Pocket Wizard gì hết , chỉ cần giũ nút ( hold), khi flash sáng lên nó sẽ báo cho bạn biết bạn cần khẩu độ/ tốc độ bao nhiêu. Cách này phải nhờ ai đó khai hỏa Flash giùm .

Flash Cord
    : Bạn có thể dùng Pc synce cord, Pocket Wizard gắn vào Light Meter để có thể vừa cầm Light Meter vừa khai hỏa Flash. Một số laoi5 dắt tiền nó tích hợp luôn khả năng tương thích với Pocket Wizard , bạn không cần phải gắn PW vào , bạn chỉ cần chọn channel trong menu của Light Meter tương ứng với channel của PW wizard đang gắn trên Monolight hoặc Power Pack. là bạn có thể khai hoa flash bất cứ lúc nào bạn đo sáng .

Ngoài ra còn có đo EV, đo Color , Spot vvv nhưng cơ bản ta chỉ cần nhiêu đó

Tôi nghĩ không cần 1 cái quá gồ ghề và đắt tiền, 1 cái Sekonic L-308s đủ các yêu cầu nhưng giá khá rẽ .

"còn tiếp"
    Được sửa bởi bow lúc 09:21 AM ngày 23-04-2009

Quote Được gửi bởi kaiser0710 View Post
    bác Bow cho em hỏi thêm là làm thế nào để kết hợp ambient light và flash khi chụp ngoài trời ? Giả sử trong trường hợp exposure của background là f22 1/60s, em đo sáng cho chủ thể ( không flash ) thì là f11 1/60s , như vậy thì em nên đánh flash như thế nào? Vẫn để setting cho flash tại f22 thì có làm cho chủ thể bị overexposure không?
    Nói đơn giản thế này cho dễ hiểu nha bác: ta chụp là chụp cái background , nên đo sáng cái background. người mẫu dính vào trong background đó có sáng hay không là do đèn chứ không lien quan đến camera nữa.

Còn mỗi flash mỗi cường độ khác nhau, gần xa chủ thể khác nhau, làm sao ta biết chính xác là chỉnh flash bao nhiêu là đủ sáng, trừ khi xài E-TTL , còn không phải tự mò để chỉnh Manual thôi.
    Được sửa bởi bow lúc 08:32 AM ngày 23-04-2009

Trang 4 / 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345614 ... Cuối cùngCuối cùng