Trang 2 / 42 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 416

Chủ đề: STUDIO - STROBIST và Các Vấn Đề Về Ánh Sáng .

Hay QuÁ BÁc Ạh!ĐỌc Xong MỚi BiẾt TÁc DỤng CỦa CÁi Flash Meter. CẢm Ơn BÁc NhiỀu

Bác Bow viết rõ ràng dễ hiểu và đưa ra toàn nhưng giải pháp ngon bổ rẻ. Thế mới thấy không phải cứ chơi là ném tiền qua cửa sổ.

Thực hành số 2: Flash và Ambient light

Nếu bạn được mời đi chụp 1 đám cưới , 1 event hay chân dung editorial của Bill Gate trong phòng làm việc, nơi ánh sáng rất yếu, bởi chỉ dùng các bóng đèn vàng ? Bạn sẽ chụp như thế nào? Bounce flash lên trần ư ? Không ! vì khi Bouce Flash lên trần thì ánh sáng dội xuống sẽ làm tối 2 hốc mắt. Huống chi nếu trần đó quá cao hoặc bạn phải chụp người mẫu đang đứng giữa đường phố sặc sỡ hoa đèn ? Bạn làm sao để cân bằng ánh sáng Flash và ánh sáng Ambient?

Nếu là 1 máy P&S hoặc khi ta chụp chế độ tự động, thì người mẫu sẽ đứng sáng nhưng xung quanh người mẫu thì đen thui.

Với bài thực hành hành này thì bạn hãy chỉnh flash sao cho đúng sáng chủ thể . Có thể Flash bạn gắn trên camera và bạn đang ở chế độ E-TTL

* Lưu ý: Khi ở E-TTL bạn không bao giờ phải lo người mẫu thiếu sáng vì Khẩu càng khép thì Flash sẽ đánh càng mạnh để mẫu luôn đúng sáng . Còn khi dùng Off Camera Flash hoặc chỉnh cường độ Flash Manual thì bạn hãy cố chỉnh Flash sao cho tương ứng với khẩu độ mà bạn đã khép , mục tiêu là để chủ thể đúng sáng ( cũng giống như bài thực hành số 1 )

Bước 1:
    Set ISO về 100, khẩu bất kì . tốc độ = max sync ( ví dụ 1/250 ) .Hãy chụp thử 1 tấm với cường độ flash đúng sáng cho chủ thể. Kết quả sẽ là 1 tấm ảnh chủ thể đúng sáng nhưng background tối thui.

Lúc này nếu bạn có thể thử tăng giảm khẩu thì đèn cũng sẽ phải tăng giảm theo để đúng sáng chủ thể , nhưng cái background tối thui đó thì không thay đổi.

Bước 2 :
    Bạn giảm tốc độ độ theo từng stop , như 1/125s - 1/60s - 1/30s - 1/15s , mỗi 1 bước giảm tốc độ đi 1 stop , khẩu và flash giữ nguyên , bạn sẽ thấy background sáng dần lên trong khi chủ thể vẫn không thay đổi .

Nếu bạn đã phải kéo khẩu độ về đến 1/8s thì backbround mới sáng như ý bạn muốn . Bạn sẽ làm phải làm sao ? ở tốc độ 1/8s và 1/15s đa số trường hợp người mẫu sẽ bị nhèo 1 chút . Còn Từ 1/30 trở lên là khá an toàn vì Flash sẽ bắt dính chủ thể (trừ 1 số trường hợp đặt biệt)

Bước 3 :
    Bạn tăng ISO từ 100 lên 200 thì background lý tưởng của bạn sẽ đạt được ở tốc độ 1/15 ( thay vì 1/8 ) Bạn tăng ISO gấp đôi thì bạn lợi gấp đôi tốc độ . Hãy chụp thử với 1 tấm ở ISO 400, lúc này background lý tưởng của bạn sẽ ở tốc độ 1/30. khá an toàn để cho flash bắt dính cử động của mẫu thay vì 1/8s blur từa lưa.

Tốc độ càng chậm càng nhiều ambient light hơn
    ISO càng cao => Tốc độ càng cao = nhưng ambient light vẫn rực rỡ như khi tốc độ thật chậm .

Vấn đề đặt ra: Ai cũng bảo ( kể cả sách nhiếp ảnh ) cũng bảo rằng tốc độ chỉ ảnh hưởng đến background không ảnh hướng sáng tối của mẫu . Và ai cũng bảo Flash có thể bắt dính cử động ở mọi tốc độ ( có thể dùng 2nd Curtain) Tôi xin khẳng định các ý kiến đó là sai lầm .

"Từ từ giải thích tiếp , bác nào có phản đối ý kiến trên thì cứ lên tiếng trước nhé hihi"
    Được sửa bởi bow lúc 05:12 PM ngày 22-04-2009

Quote Được gửi bởi daotiensinh View Post
    Bác Bow viết rõ ràng dễ hiểu và đưa ra toàn nhưng giải pháp ngon bổ rẻ. Thế mới thấy không phải cứ chơi là ném tiền qua cửa sổ.
    Hì hì bác đợi qua phần Studio đi sẽ thấy em dụ ném cả bao tiền qua cửa lớn như thế nào hehehe

Nếu tăng Iso hoặc giảm tốc độ thì tất cả mọi thứ trong trường ảnh đều phải chịu ảnh hưởng , chính vì thế em ko hiểu ý kiến " tốc độ ko ảnh hưởng đến sáng tối của mẫu " ,em ko hiểu đièu này từ trước tớ giờ,chả lẽ máy ảnh nó biết chưà mẫu ra dùm mình?!

Nếu xét từng yếu tố : tăng iso / giảm tốc độ thì đói tượng bị ảnh hưởng thế nào ạh? trong cả 2 trường hợp E-TTL và Manual Flash.
    vd: set flash 1/8 ,iso 100 , tốc độ và khẩu ko thay đổi ----> nếu tăng iso 200 ,flash 1/8,thì khuôn mặt mẫu sẽ dư sáng 1 f/stop? đièu này đúng ko ạh?!

Mong anh hướng dẫn !
    Cảm ơn anh !
    Được sửa bởi tuananhmap lúc 05:19 PM ngày 22-04-2009
    MF lense for sale
    o98*3*9 chín chín 27chín

Quote Được gửi bởi tuananhmap View Post
    Nếu tăng Iso hoặc giảm tốc độ thì tất cả mọi thứ trong trường ảnh đều phải chịu ảnh hưởng , chính vì thế em ko hiểu ý kiến " tốc độ ko ảnh hưởng đến sáng tối của mẫu " ,em ko hiểu đièu này từ trước tớ giờ,chả lẽ máy ảnh nó biết chưà mẫu ra dùm mình?!
    "tốc độ ko ảnh hưởng đến sáng tối của mẫu" vì mẫu đã có cái flash nó lo rồi còn thế nên tốc độ phơi sáng của máy ảnh không là gì so với độ sáng của flash trên chủ thể .

Nếu xét từng yếu tố : tăng iso / giảm tốc độ thì đói tượng bị ảnh hưởng thế nào ạh? trong cả 2 trường hợp E-TTL và Manual Flash.
    Đối tượng chẳng ảnh hưởng gì cả, cả ISO và tốc độ chủ yếu hổ trợ cho background mà thôi.

E-TTL hay Manual thì cũng vậy . Ở E-TTL ta set khẩu bao nhiêu thì đó đánh flash nấy nhiêu để cho dối tượng đúng sáng . Ở Manual set khẩu bao nhiêu thì phải Manual flash bấy nhiêu để tránh trường hợp mẫu không đúng sáng do ánh sáng mạnh quá hoặc tối quá
    Được sửa bởi bow lúc 06:27 PM ngày 22-04-2009

Bài bác Bow viết rất hay, đáng học hỏi, cách viết ấn tượng. Mong chờ bài viết tiếp tục cúa bác.
    vd: set flash 1/8 ,iso 100 , tốc độ và khẩu ko thay đổi ----> nếu tăng iso 200 ,flash 1/8,thì khuôn mặt mẫu sẽ dư sáng 1 f/stop? đièu này đúng ko ạh?!
    VD:
    - Set flash M mode = 1/8 power full, Set body iso 100, tốc độ và khẩu ko thay đổi ==> cho ảnh đúng sáng ở khuôn mặt mẫu
    - Set flash M mode = 1/8 power full, Set body tăng iso 200, tốc độ và khẩu ko thay đổi ==> thì khuôn mặt mẫu sẽ sáng hơn 1 f/stop.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi bow View Post
    Thực hành số 2: Flash và Ambient light

Bước 2 :[/B] [/COLOR]Bạn giảm tốc độ độ theo từng stop , như 1/125s - 1/60s - 1/30s - 1/15s , mỗi 1 bước giảm tốc độ đi 1 stop , khẩu và flash giữ nguyên , bạn sẽ thấy background sáng dần lên trong khi chủ thể vẫn không thay đổi .

Nếu bạn đã phải kéo khẩu độ về đến 1/8s thì backbround mới sáng như ý bạn muốn . Bạn sẽ làm phải làm sao ? ở tốc độ 1/8s và 1/15s đa số trường hợp người mẫu sẽ bị nhèo 1 chút . Còn Từ 1/30 trở lên là khá an toàn vì Flash sẽ bắt dính chủ thể (trừ 1 số trường hợp đặt biệt)
    [COLOR="Blue"]
    ...
    Ở bước 2, yêu cầu khẩu và flash giữ nguyên. Vậy phải dùng Flash Manual phải không bác Bow, nếu dùng TTL thì flash tự điều chỉnh công suất mất rồi.

Để chụp chủ thể đúng sáng, dùng flash manual thì có tip gì không bác, hay chỉ có thử dần bằng cách thay đổi công suất đèn thôi?

Quote Được gửi bởi dutboom View Post
    Ở bước 2, yêu cầu khẩu và flash giữ nguyên. Vậy phải dùng Flash Manual phải không bác Bow, nếu dùng TTL thì flash tự điều chỉnh công suất mất rồi.

Để chụp chủ thể đúng sáng, dùng flash manual thì có tip gì không bác, hay chỉ có thử dần bằng cách thay đổi công suất đèn thôi?
    TTL flash chỉ thay đổi khi khẩu độ thay đổi thôi , chứ thay đổi tốc độ thì không ảnh hưởng ( lý thuyết là vậy)

Mua 1 cái Flash meter đi bác , rẽ mà

Cám ơn bác Bow đã hướng dẫn nhiệt tình.

Em chụp bằng flash hay chụp event portrait cho bạn bè, chứ không có chụp mẫu chuyên nghiệp. Chụp kiểu như vậy thì dùng flash meter có tiện không bác? Chứ người ta đang thuyết trình hay thảo luận gì đó mà mình chạy đến gí cái meter vào thì cũng hơi kỳ.

Trang 2 / 42 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng