Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 29

Chủ đề: Mắt nước

Quote Được gửi bởi code_x View Post
    Chiều hôm đấy nắng đẹp, thế là em mở toang cửa ban công với cửa sổ ra đón nắng, set up hướng ánh sáng ok là chụp ngon ngay :D, à mà em có dùng flash cóc bác ạ :P

Còn cái ảnh có nền màu hồng hồng kia em chụp tối, phải bật flash, tốc độ max của flash cóc luôn :P (250)
    cảm ơn bác chia sẻ, chắc mấy cái đó chỉ có dslr chụp được, thôi em đành ngắm ảnh của mấy bác tiếp vậy

thấy có tấm giọt nước trên lá bèo nên mình cũng ké một tấm.Chụo với Ok 15-50mm và flash cóc.
    1d III - Om 1n

trời ! wá ngạc nhiên luôn ! em không ngờ các pác chụp đẹp vậy mà lại không phải là ok macro, em phải học hỏi thôi, t4s

Bác chủ cho em ké nhé!
    @zorroa3: bác nhầm rồi, ngược lại mới đúng.

chỉ sd macro của H9

H9 + M250

H9 + M202

Ảnh của bác adegsm đẹp quá , đây chính là cái mà em muốn mà lực bất tòng tâm , vẫn chưa với đến được cảnh giới này.
    Mong bác chia sẻ cách chụp cụ thể cho mọi người học hỏi được không ạ?
    Think different

Cách chụp giống như ảnh thứ 2 của bác, ie chụp cảnh phản chiếu trong giọt nước.
    Thể loại này cần khống chế tốt AS và DOF.
    AS: cần AS tản đều, AS của giọt nước và ảnh trong giọt nước không chênh nhiều quá. Ảnh 2 giọt nước thiếu sáng nhưng hoa lại dư nên mất chi tiết.
    DOF: giọt nước tròn, ảnh trong giọt nước thuộc mặt cầu, bác nên focus vào tâm của giọt nước (mặc dù điều này khó thực hiện hơn focus vào biên :-), tốt nhất là DOF vừa đủ bao giọt nước. Ảnh 2 đóng khẩu quá nhiều nên BG chưa đẹp.
    Chúc bác thành công!

Quote Được gửi bởi adegsm View Post
    Bác chủ cho em ké nhé!
    @zorroa3: bác nhầm rồi, ngược lại mới đúng.

chỉ sd macro của H9
    bác hiểu nhầm ý em rồi, em đang nói về chụp giọt nước đang rơi ( cảnh động, phải chụp ở tốc độ cao) thì em không thể chụp được như bác code_x, còn chụp giọt nước trên cây thì em có thể chụp được (dù không thể đẹp như bác), ở đấy em chỉ nói chuyện chụp được hay không thôi ạ.
    đây là hình của em, xin mạn phép bác chủ topic cho em ké vài tấm ạ

em dùng canon A470, cùi hơn H9 nhiều, cũng không có ống kính gắn thêm gì cả, nhưng mấy hình trên vẫn chụp được, còn đây là hình em chụp giọt nước rơi ở tốc độ 1/800s, sao mà xấu xí:

@zorroa3: 1/800 chưa đủ nhanh để "chốt" giọt nước, bác nên dùng flash!

Quote Được gửi bởi adegsm View Post
    @zorroa3: 1/800 chưa đủ nhanh để "chốt" giọt nước, bác nên dùng flash!
    thế sao ảnh này của bác code_x chụp ở 1/200s vẫn bắt được giọt nước ạ? em không hiểu???
    Quote Được gửi bởi code_x View Post

@zorroa3: bác ấy dùng flash (khả năng này cao hơn) hoặc cột nước đang ở pha cuối sắp rơi xuống. Em nghĩ 1/800 là...1/800, không phân biệt máy bác ạ!

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng