Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 44

Chủ đề: Đề nghị khi post ảnh không nên dấu EXIF

Quote Được gửi bởi James Duong View Post

Hôm nay đọc bài báo có bác ở HN chụp xong cho mẫu bên nhành hoa phải bẻ nhành hoa đi, sợ thằng khác cũng chụp được ảnh đẹp như vậy. Tôi cảm thấy khinh thường loại người đó.
    Ôi có vụ này nữa à, thế thì chả ra làm sao cả...
    Em cũng đồng tình quan điểm là đã post ảnh giao lưu trên vnphoto thì ko nên cố tình dấu exif...

Dĩ nhiên là ko nên cố tình dấu exif nhưng cũng ko thể đưa việc này thành luật để bắt mọi người phải công bố exif khi post ảnh

thứ nhất không ai rảnh mà ngồi xóa exif, nếu có thì sửa luôn exif chứ xóa làm zề
    thứ hai khi post ảnh lên thường save for web để cho khỏi phải sai.......... nên có còn exif nữa đâu mà xóa
    nên nếu có muốn dấu nghề thì sửa exif cho đứa nào coi chết luôn chứ xóa làm gì
    đúng như bác bow nói muốn coi exif đầy đủ nhất thì vào Photoshop - File - File info - Advance - exif properties
    ngoài ra còn một số phần mềm ví dụ như opada IExif vừa có thể coi vừa có thể sửa luôn exif ( opada IExif là phần mềm kiểm tra body đã chụp được bao nhiêu tấm roài dành cho các bác mua lại body đã sử dụng)

Thôi thì khuyến khích giữ EXIF thôi chứ không ép buộc.

Qua ý kiến trao đổi của các bác, thấy vấn đề cũng phức tạp thật. Nay em chỉ xin kiến nghi: Rất mong các bác khi "đã post ảnh giao lưu trên vnphoto thì ko nên cố tình dấu exif" (đúng như ý của Songlam).

Em thường chỉnh ảnh bằng PS, xong save for Web là nó mất hết chứ nhiều lúc em có cố tình làm như vậy đâu?? bác nào biết save for Web mà ko mất Exif thì bày em với nhé

Quote Được gửi bởi theanh79 View Post
    Em thường chỉnh ảnh bằng PS, xong save for Web là nó mất hết chứ nhiều lúc em có cố tình làm như vậy đâu?? bác nào biết save for Web mà ko mất Exif thì bày em với nhé
    Bác Edit/Convert to Profile ===> sRGB ===> Save As...

Vẫn đúng màu khi hiển thị trên WEB mà vẫn còn nguyên EXIF

Về vấn đề này thì em có 2 ý kiến cá nhân:

1. Em không bao giờ xóa Exif nếu không có lý do chính đáng. Lý do chính đáng là: nhiều hình đi qua giai đoạn hậu kỳ, Exif của ảnh hậu kỳ không còn phản ảnh đúng thực trạng tại thời điểm chụp. Nếu người xem ảnh căn cứ vào Exif thì có phải mình hại người ta không? Một lý do nữa là ảnh bị hư trầm trọng (dư sáng, thiếu sáng) và được phục hồi ở phần hậu kỳ, và như vậy Exif cũng vô dụng.

Nói cho cùng Exif chỉ có lợi cho người chụp và có lợi rất ít cho người xem ảnh. Học bằng Exif của người khác sẽ (nếu có) rất lâu tiến bộ. Nên học chụp bằng Exif của mình, vì có như vậy mình mới hiểu nguyên do nào đưa đến một "Exposure" đúng (learn from your mistakes is the best learning). Chính vì em cho Exif là vô dụng đối với người xem ảnh nên chả bao giờ em bận tâm tới chuyện dấu hay không dấu.

2. Đối với em, Exif là một dạng sở hữu tinh thần (intellectual property), người làm chủ có toàn quyền chia sẻ hay không và họ củng không cần phải giải thích, ta nên tôn trọng. Cũng giống như mình mượn đồ người ta mà người ta không cho mượn, nếu mình oán người ta, có phải là mình vô lý không?
    Được sửa bởi TheAmateur lúc 05:37 AM ngày 14-04-2009

Quote Được gửi bởi hafoto View Post
    Về vấn đề này thì em có 2 ý kiến cá nhân:
    1. Em không bao giờ xóa Exif nếu không có lý do chính đáng. Lý do chính đáng là: nhiều hình đi qua giai đoạn hậu kỳ, Exif của ảnh hậu kỳ không còn phản ảnh đúng thực trạng tại thời điểm chụp. Nếu người xem ảnh căn cứ vào Exif thì có phải mình hại người ta không? Một lý do nữa là ảnh bị hư trầm trọng (dư sáng, thiếu sáng) và được phục hồi ở phần hậu kỳ, và như vậy Exif cũng vô dụng.
    Em đồng tình với quan điểm này của bác

Nói cho cùng Exif chỉ có lợi cho người chụp và có lợi rất ít cho người xem ảnh. Học bằng Exif của người khác sẽ (nếu có) rất lâu tiến bộ. Nên học chụp bằng Exif của mình, vì có như vậy mình mới hiểu nguyên do nào đưa đến một "Exposure" đúng (learn from your mistakes is the best learning). Chính vì em cho Exif là vô dụng đối với người xem ảnh nên chả bao giờ em bận tâm tới chuyện dấu hay không dấu.
    Exif là vô dụng đối với người xem ảnh hay không tùy thuộc vào quan điểm của từng người. Một bức ảnh đưa lên có thể để người khác học hỏi, mà cũng có thể được học hỏi từ ý kiến bình ảnh của người khác... Nếu bác post ảnh lên chỉ để người khác học hỏi thì cũng nên dấu exif thật.

2. Đối với em, Exif là một dạng sở hữu tinh thần (intellectual property), người làm chủ có toàn quyền chia sẻ hay không và họ củng không cần phải giải thích, ta nên tôn trọng. Cũng giống như mình mượn đồ người ta mà người ta không cho mượn, nếu mình oán người ta, có phải là mình vô lý không?
    Em nghĩ vnphoto không phải là một tờ báo, mà là một diễn đàn, mà đã là diễn đàn thì có trao đổi, giao lưu mang tính chất cởi mở. Tất nhiên về lý như bác nói thì quyền chia sẻ hay không là quyền của người chủ, về tình AE cũng không thoải mái khi muốn biết thông số exif mà ko được trả lời.

Quote Được gửi bởi bow View Post
    Chẳng ai muốn dấu exif làm gì, ...
    Không ngờ topic này lại được mọi người comment nhiều thế. Rất cảm ơn các cao thủ như bác Hafoto, TheAmater, Bow, ... đã cho ý kiến.
    Thưa các bác, thủa ban đầu em cũng nghĩ như nhiều bác nên khi mở EXIF ra thấy trống không, em cứ nghĩ chắc mình kém quá hoặc thiếu phần mềm gì đấy nên không xem được EXIF. Lục thử trên Google thì hóa ra có nhiều người hỏi cách dấu EXIF (còn mục đích dấu để làm gì thì em hổng biết, chắc là muốn dấu cái gì đó?) em xin dẫn ra 2 trang này:
    http://www.tinhte.com/forum/showthread.php?t=39564
    http://www.vapa.org.vn/vie/modules.p...ewtopic&t=3021
    Vì thế em mới đề xuất BQT như thế ạ.

Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng