Trang 2 / 10 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 93

Chủ đề: Chỉnh đúng White Blance theo thông số màu RGB

hay quá bác, em học thêm được vài chiêu mới, cảm ơn bác nhìu nhìu ...

Bác camapghe ! Bác cho em phát biểu cái. Em không hề có ý ra vẻ ta đây hay gì khác nhưng nếu nói tìm ra gray point để correct white balance thì cho phép em cùng thảo luận nhé. Hy vọng bác đừng hiểu lầm ý em.

Nói thật với bác là em cũng dùng phương pháp 50% gray - different này để tìm gray point, nhưng em có 1 số điểm không đồng ý trong bài của bác:

Trước khi em nói em sẽ nêu ra 1 số vấn đề trước , nếu bác đồng ý thì hãy đọc tiếp nhé:

Màu trắng là 0/0/0
    Màu đen là 255/255/255
    50% gray là 128/128/128
    R=G=B= no color (số càng lớn thì càng tối trên một dãi xám từ trắng tới đen)
    Tương phản sáng tối (Brightness, Contrast) của ảnh ( tức là đậm nhạt của từng vùng) không liên quan đến ám màu ( white balance)
    Điểm sáng nhất của tấm ảnh chưa chắc đã là màu trắng ( vì tùy ảnh)
    Điểm tối nhất của ảnh chưa chắc đã là màu đen ( vì tùy ảnh)

Bởi vậy khi bác chọn ( threshold) và chỉnh ( picker trong level) cho Black point và White Point nếu bác không click vào đúng điểm có chỉ số cho white là 0/0/0 và diểm có chỉ số cho black là 255/255/255 tức là bác đã chỉnh contrast cho ảnh ( tương đương với việc kéo level ) vì nếu ảnh đó có điểm sáng nhất là chừng 235 thì bác đã làm nó trắng lên 255, tương tự nếu điểm tối nhất của ảnh chưa phải là đen thì bác đã vô tình tăng contrast cho nó . Mặc dù 1 trong 1 số trường hợp bác đã vô tình correct color cho highlights và shadows vì khi đã về đến trắng và đèn thì không còn màu nữa ( 3 giá trị R,G,B bằng nhau)

Kết luận 2 bước chọn và chỉnh black point và white point của bác là không chính xác và thừa vì bác chỉ có thể correct color cho shadow và highlights khi tăng contrast cho nó ( nếu ta chỉ muốn chỉnh white balance mà không muốn đụng đến contrast thì sao?) .
    2 bước khúc cuối bác kéo từ 255/255/255 về còn 245/245/245 cũng là bác đang tăng sáng cho shadow mà thôi ( từ đen thành xám) . Tương tự khi bác kéo 0/0/0 về thành 10/10/10 thì bác đang giảm sáng của highlight ( màu trắng trở thành màu xám ) => ảnh mất tương phản , không trong trẻo nữa. Khâu này không liên quan gì đến ám màu.

Với Gray Point : phần này bác làm phương pháp rất hay nhưng nó chỉ chính xác khi điểm chọn từ threshold khá chính xác (có ít nhất 1 giá trị bằng bằng 128 ) thì khi ta kéo tất cả về 128 ( cùng 1 giá trị ) không làm ảnh hưởng đến sáng tối của Midtones.

Kết luận phương pháp này ảnh hưởng đến contrast của ảnh , trong khi điều quan trọng để correct color là R=G=B = "không ám màu" thì rất đơn không nhất thiết phải đụng đến contrast. Chỉ cần xác định chính xác 3 điểm sáng nhất , xám trung gian, và tối nhất của ảnh rồi chỉnh 3 giá trị R,G,B của 3 điểm đó bằng nhau là màu đã được correct. Không nhất thiết phải là 0/0/0 hay 255/255/255. Ta có thể zoom hết cỡ để chọn từng pixel trong threshold.

Vài dòng quan diểm của em chia sẽ với bác, mong bác đừng giận . Vì đây là bài viết công phu nên em muốn mọi thứ phải chính xác.
    Được sửa bởi bow lúc 09:03 AM ngày 11-04-2009

cùng thảo luận thì.... bác BOW phát biểu chính xác !

hi- 5 bác BOW

và cũng cảm ơn chủ thread đã viết 1 topic hay. dù gì thì dù , có công chia sẽ là rất hoan nghênh

Mục đích của phương pháp này là "color correction" (chỉnh màu) và để lấy đi màu bị ám (remove color-cast), vì những ảnh chụp bằng máy "digital" hay bị trường hợp "over-cast" và "low-contrast" (như trường hợp ảnh trên là bị "ám vàng" (yellow cast)). Với kỹ thuật này màu sắc được quân bình lại tùy theo vùng "neutral gray" mà ta chọn. Như ảnh trên em thấy hình gốc đẹp hơn (hi hi) vì đang yellow-cast là màu ấm giờ sau khi chỉnh thì bị blue-cast là màu lạnh. Ảnh cưới phần lớn người ta thích màu ấm hơn.

Chỉ cần sửa tựa đề của thread là: "Color Correction by Numbers" hay là "Tonal Range Improvement" là ổn thôi.
    Được sửa bởi hafoto lúc 09:13 AM ngày 11-04-2009

kha kha kha

dạo này rảnh lại roi huh bác Hà phở?

Thank các bác camapghe, boW, haphoto, ... a các bác khác
    Bại Viết công phu, rất hữu ích cho em.
    Bài bình luận của các bác cũng cho em nhiều kiến thức nữa

Bác Bow có thể hướng dẫn luôn cách của bác không , bài nào của bác là em cũng hết sức mong đợi đấy ạ !

Topic đã có những trao đổi rất hay về mặt lý thuyết, còn về hiệu quả thì em góp thêm cách xử lý "ám màu" rất tuyệt (học được của bác FloraAtDawn) để ae nào cần xử lý tốc độ (siêu tốc) mà kết quả cũng rất OK kg kém gì cách của bác chủ thớt.

Cách này em làm thủ công mất khoảng 1 phút, còn vận dụng đưa vào Action chỉ kg quá 3 giây. Ngoài ra nếu bác nào cần xử lý "hàng loạt" vài trăm file ảnh ám màu thì dùng cách này cũng khá OK (chỉ cần vài cái Click có thể xử lý vài trăm file "ám màu" với tốc độ trung bình chừng vài giây/file, tùy file lớn, nhỏ).

Kết quả này em mất kg quá 3 giây (dùng Action)

Cách làm thủ công như sau:

1/ Ctrl+J
    2/ Vào Filter/Blur/Gaussian Blur ---> chọn giá trị max (hết ga)
    3/ Ctrl+i
    4/Nhấn Alt+Shift+F

Cách làm Action (xử lý từng file) bác nào cần pm cho em

Cách làm hàng loạt vài trăm file: nếu có nhiều bác yêu cầu em sẽ viết Tut.
    Gear mắm vố nhưng ham hố!

Cảm ơn các bác về bài viết công phu và nhiều kiên thức!
    Welcome to My Flickr

Bác Duy-My ơi, em làm thử nhưng mà kết quả không "consistent" lắm bác ơi (lúc thế này lúc thế khác). Em nghĩ đây chỉ là vấn đề hiệu ứng về màu sắc thôi chứ không phải dùng để giải quyết vấn đề color-cast đâu bác ơi.

Trang 2 / 10 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng