Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Thắc mắc về xử lí dàn trang ảnh cưới

Thắc mắc về xử lí dàn trang ảnh cưới

Em đang muốn làm 1 bộ ảnh cho chị em để đi rửa, nhưng thật tình e không rành về ảnh KTS lắm nên có vài điều cần chỉ dạy.
    Thứ nhất là khi tạo mới, mình nên chọn dpi là bao nhiêu để in ảnh ra được đẹp? Và nên chọn hệ màu ngay từ đầu là gì?
    Thứ hai là về kích thước. Ví dụ em làm album 25x35, thì nên tạo mới document có size bao nhiêu? Đúng kích thước hay dư ra để khi in ảnh không bị cắt mất?
    Thứ ba là về quản lí layout, làm sao để sau này mình có thể dễ dàng chỉnh sửa lại từng ảnh?

Việc dàn trang ảnh cưới thì những việc gì là việc quan trọng nhất cần lưu ý để mình làm ra 1 tác phẩm không quá nghiệp dư, có thể đi rửa ảnh được?
    Được sửa bởi yoh0909 lúc 11:07 AM ngày 17-03-2013

- Bạn đặt kích thước 50x35(trang đôi)
    - CMYK
    - dpi > 240
    Khi làm album bạn nhớ các chi tiết quan trọng, hoặc đặt text cách lề 0.5cm hoặc bo viền trang 0.5cm (thực ra tiêu chuẩn bù xén là 0.1-0.3, nhưng những lúc gấp, nhiều đơn hàng dồn dập, thợ gia công album của mình ẩu, nên cứ để dôi ra cho chắc).

Để quản lý layout tiện nhất bạn nên làm trên indesign. Đặt một số master page thông dụng (vd page cho 2 ảnh, 3 ảnh, 4 ảnh...).

Bước đầu tiên là chọn ảnh phân loại ảnh. Bạn chọn các ảnh cần đặt cho từng trang.
    Tiếp theo dựa trên số ảnh, ảng ngang hay dọc mà chọn masterpage phù hợp. Bấm Ctrl + D để import ảnh vào các khung có sẵn. Căn chỉnh, co kéo cho hợp lý - bước này luôn giữ phím shilft
    Cuối cùng là tới bước tinh chỉnh: Lúc này bạn select từng ảnh trên từng trang, chọn edit with Photoshop và thực hiện chỉnh sửa chi tiết. Sau khi chỉnh xong save file lại là ảnh tự động được update vào layout indesign
    2x5DII, 15 f2.8, 20 f2.8, 35 f1.4L, 24-70 f2.8L, f135 2.0L, 200 f2.8L, 300 f4 IS L, 2x580 EXII

1) Về độ phân giải khi in bạn nên hỏi lab mà bạn dự định in là đúng nhất, nếu đặt không đúng độ phân giải thì khi in thợ ở lab họ sẽ đặt lại, việc này ảnh hưởng đến độ sắc nét của hình ảnh của bạn. Ở Sài Gòn thì lab Thế Quân có 2 máy in hình lớn, máy Lamba in ở 200 PPI, máy Thera in ở 254 PPI, lab Thảo Vy ở ngã ba Ông Tạ in ở 254 PPI, Lab MỸ Giai in ở 300 PPI.
    2) Hệ màu thì đặt ở RGB, vì in hình là in bằng ánh sáng ( ánh sáng tác động lên giấy đã phủ hóa chất), khi nào in offset thì đặt ở CMYK ( thường thì cứ đặt ở RGB, phần làm phim và in bên ofset họ tự làm).
    3) Có hai cách dàn trang:
    Cách 1: Bạn làm đúng kích thước và chấp nhận khi làm album hình sẽ bị xén bớt chút xíu ( tiệm nào làm kĩ thì mỗi chiều mất 5mm, tiệm nào làm ẩu thì có khi tới hơn 1 cm)
    Cách 2: Bạn làm dư ra để khi đóng allbum người ta xén bớt là vừa, các lab đều có khổ hình in dư này (31 x61 , 36x51 , 26 x71, 41x81 ...).
    Lưu ý không nên chạy bo viền cho trang allbum vì khi thợ đóng album sắp hình không kĩ là viền chạy không đều nhìn rất kì. Bạn cũng nên cẩn thận đừng để ngón tay hay mũi chân và đầu của chủ thể sát lề quá dễ bị xén lẹm.
    Thợ đụng

thanks bác thodung nhiều nhé

Quote Được gửi bởi thodung View Post
    1) Về độ phân giải khi in bạn nên hỏi lab mà bạn dự định in là đúng nhất, nếu đặt không đúng độ phân giải thì khi in thợ ở lab họ sẽ đặt lại, việc này ảnh hưởng đến độ sắc nét của hình ảnh của bạn. Ở Sài Gòn thì lab Thế Quân có 2 máy in hình lớn, máy Lamba in ở 200 PPI, máy Thera in ở 254 PPI, lab Thảo Vy ở ngã ba Ông Tạ in ở 254 PPI, Lab MỸ Giai in ở 300 PPI.
    2) Hệ màu thì đặt ở RGB, vì in hình là in bằng ánh sáng ( ánh sáng tác động lên giấy đã phủ hóa chất), khi nào in offset thì đặt ở CMYK ( thường thì cứ đặt ở RGB, phần làm phim và in bên ofset họ tự làm).
    3) Có hai cách dàn trang:
    Cách 1: Bạn làm đúng kích thước và chấp nhận khi làm album hình sẽ bị xén bớt chút xíu ( tiệm nào làm kĩ thì mỗi chiều mất 5mm, tiệm nào làm ẩu thì có khi tới hơn 1 cm)
    Cách 2: Bạn làm dư ra để khi đóng allbum người ta xén bớt là vừa, các lab đều có khổ hình in dư này (31 x61 , 36x51 , 26 x71, 41x81 ...).
    Lưu ý không nên chạy bo viền cho trang allbum vì khi thợ đóng album sắp hình không kĩ là viền chạy không đều nhìn rất kì. Bạn cũng nên cẩn thận đừng để ngón tay hay mũi chân và đầu của chủ thể sát lề quá dễ bị xén lẹm.
    Quote Được gửi bởi tu.t.a View Post
    - Bạn đặt kích thước 50x35(trang đôi)
    - CMYK
    - dpi > 240
    Khi làm album bạn nhớ các chi tiết quan trọng, hoặc đặt text cách lề 0.5cm hoặc bo viền trang 0.5cm (thực ra tiêu chuẩn bù xén là 0.1-0.3, nhưng những lúc gấp, nhiều đơn hàng dồn dập, thợ gia công album của mình ẩu, nên cứ để dôi ra cho chắc).

Để quản lý layout tiện nhất bạn nên làm trên indesign. Đặt một số master page thông dụng (vd page cho 2 ảnh, 3 ảnh, 4 ảnh...).

Bước đầu tiên là chọn ảnh phân loại ảnh. Bạn chọn các ảnh cần đặt cho từng trang.
    Tiếp theo dựa trên số ảnh, ảng ngang hay dọc mà chọn masterpage phù hợp. Bấm Ctrl + D để import ảnh vào các khung có sẵn. Căn chỉnh, co kéo cho hợp lý - bước này luôn giữ phím shilft
    Cuối cùng là tới bước tinh chỉnh: Lúc này bạn select từng ảnh trên từng trang, chọn edit with Photoshop và thực hiện chỉnh sửa chi tiết. Sau khi chỉnh xong save file lại là ảnh tự động được update vào layout indesign
    Vậy rốt cuộc là CMYK hay để RGB vậy các bác ơi, mỗi bác mỗi kiểu sao không có quy chuẩn gì hết vậy ?
    CANON : way to Prajñā

BQT cảnh cáo lần 2 và nhắc nhở bác đọc nội quy về chữ ký.

Các bác cứ để ở RGB đi nhé. Đa số album sẽ ra ảnh, sau đó bồi thêm bìa hoặc mika cho cứng

Tuy nhiên nếu album cưới làm theo kiểu photobook, giống quyển tạp chí, in trên giấy thường, không bồi bìa thì phải in offset. Khi đó sẽ dùng CMY.

Vì không gian màu CMY hẹp hơn RGB nên khi convert từ RGB sang CMY sẽ có thể bị mất mầu
    Được sửa bởi tu.t.a lúc 04:46 PM ngày 19-03-2013
    2x5DII, 15 f2.8, 20 f2.8, 35 f1.4L, 24-70 f2.8L, f135 2.0L, 200 f2.8L, 300 f4 IS L, 2x580 EXII

Quote Được gửi bởi madi3d8 View Post
    Vậy rốt cuộc là CMYK hay để RGB vậy các bác ơi, mỗi bác mỗi kiểu sao không có quy chuẩn gì hết vậy ?
    Theo em được biết (có thể thông tin em đưa không hoàn toàn chính xác vì em viết theo trí nhớ, bác nào thấy sai thì đính chính dùm em nhé), giấy ảnh truyền thống được phủ 3 lớp nhạy sáng R G B, quy trình in là dùng ánh sáng tác động lên giấy. Giấy sau khi đã nhận đủ ánh sáng thì được nhúng vào thuốc hiện, sau khi hình đã hiện đủ thì dùng thuốc hãm ( hay thuốc định ) để dừng quá trình hiện hình lại, nếu không hình sẽ hiện quá và trở thành một tờ giấy đen ngòm. Ngày xưa khi còn in trực tiếp từ phim xuống giấy thì dùng một bóng đèn hallogent cho rọi xuyên qua ba tấm kính mỗi tấm một màu ( R G B ). Ba tấm kính này co thể đẩy qua lại cho nó hứng nhiều hay ít ánh sáng, mục đích là để cân bằng trắng cho tấm hình được rọi. Ánh sáng sau khi đi qua ba tấm kính này thì đi vào một hộp trộn ánh sáng ( trong lòng hộp được tráng gương). Ánh sáng sau khi đi qua hộp trộn sáng thì được cho đi qua phim rồi qua một ống một ống kính ( ví dụ ống 50 mm), muốn hình lớn hay nhỏ thì dịch chuyển khoảng cách giữa ống kính và giấy in. Ba tấm kính RGB là để cân bằng trắng cho tấm hình được in. Ngày nay thì các máy in hình dùng đầu phát tia lade để in từng pixel lên giấy, nhưng giấy thì vẫn như ngày xưa, nên bác chủ cứ yên tâm để RGB nhé.
    Thợ đụng

Nếu bác chủ muốn rọi hình ở lab thì chọn hệ màu là sRGB, còn nếu muốn in offset như bác Tu.t.a đã nói thì chọn CMYK. Còn dộ phân giải ở lab thì bác Thodung đã cho chính xác rồi bác cứ theo đó mà làm là ổn.