Trang 5 / 31 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456715 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 304

Chủ đề: Bố Cục: Nghệ Thuật Tổ Chức Các Thành Phần Cơ Bản Nhiếp Ảnh

Quote Được gửi bởi Trung.Nguyen View Post
    Bác Hafoto ơi, nếu viết là " cảm xúc của bức ảnh" không biết có hợp hơn không?
    Chữ "mood" nó gồm 2 phần: một phần là "cảm xúc" mà bạn đã nhắc đến (tức là "feeling"), phần còn lại là "quality of thought", củng khó diễn tả lắm.

Nói chung Thought ảnh hưởng tới Feeling, Feeling lại ảnh hưởng ngược lại tới Thought, 2 cái tương tác nhau đưa tới cái gọi là Mood (trạng thái tinh thần?).

Ví dụ: Do sự hiểu biết về nhiếp ảnh, bạn cảm được cái đẹp, khi bạn cảm được, bạn nhận ra cái hay của nó, bạn nhận ra cái hay, bạn lại yêu mến hơn.

Cái gọi là hiểu biết và cảm xúc đưa tới cái gọi là Mood. (Thought -> Feeling -> Thought ->......) => Mood.

Ảnh trên của anh Nhiệm nó có chiều sâu về cảm xúc và ý tưởng diễn đạt (mình có hỏi ý kiến và đã được sự đồng tình của anh Nhiệm về cách dùng từ "mood").
    Được sửa bởi hafoto lúc 10:34 AM ngày 20-04-2009

tuyệt quá bác Hafoto ơi ! bravo bravo !!!!!!

Quote Được gửi bởi hafoto View Post
    Chữ "mood" nó gồm 2 phần: một phần là "cảm xúc" mà bạn đã nhắc đến (tức là "feeling"), phần còn lại là "quality of thought", củng khó diễn tả lắm.

Nói chung Thought ảnh hưởng tới Feeling, Feeling lại ảnh hưởng ngược lại tới Thought, 2 cái tương tác nhau đưa tới cái gọi là Mood (trạng thái tinh thần?).

Ví dụ: Do sự hiểu biết về nhiếp ảnh, bạn cảm được cái đẹp, khi bạn cảm được, bạn nhận ra cái hay của nó, bạn nhận ra cái hay, bạn lại yêu mến hơn.

Cái gọi là hiểu biết và cảm xúc đưa tới cái gọi là Mood. (Thought -> Feeling -> Thought ->......) => Mood.

Ảnh trên của anh Nhiệm nó có chiều sâu về cảm xúc và ý tưởng diễn đạt (mình có hỏi ý kiến và đã được sự đồng tình của anh Nhiệm về cách dùng từ "mood").
    Ơ, tớ không biết mấy về những cái này, nên mạo muội...Dùng là CÁI THẦN được không ạ??? (thần thái í) sorry mọi người

Mood dịch sang tiếng việt theo kiểu tho thiển thì là "tâm trạng". Nếu xét trong góc độ nhiếp ảnh thì gọi là "cảm ảnh" được không các bác nhỉ, thầy em hay dùng từ này nên em không biết có đúng không.

Cho phép mình góp ý 1 tí. Ở bài đầu tiên, tấm hình về ánh sáng của Trâu vàng

Tấm ảnh này cũng của Trâu Vàng chụp cùng 1 khung cảnh đấy nhưng dưới một góc độ khác, bố cục khác, nổi bật đc cái ánh sáng, không gian rộng rãi và ảnh hút người xem vào nhân vật nữ đag đi về cửa. Nếu thay bằng ảnh này có lẽ sẽ hay hơn :D

Bài viết của bác Hafoto thật tuyệt!

Cám ơn bác về những kiến thức bổ ích này
    Mong bác sẽ chỉ cho chúng cháu thêm nữa
    Toi va anh(em) doi nguoi xa la
    Gap go nhau tren dien dan nay...
    Roi...

Quote Được gửi bởi n0th1ng View Post
    Cho phép mình góp ý 1 tí. Ở bài đầu tiên, tấm hình về ánh sáng của Trâu vàng

Tấm ảnh này cũng của Trâu Vàng chụp cùng 1 khung cảnh đấy nhưng dưới một góc độ khác, bố cục khác, nổi bật đc cái ánh sáng, không gian rộng rãi và ảnh hút người xem vào nhân vật nữ đag đi về cửa. Nếu thay bằng ảnh này có lẽ sẽ hay hơn :D
    Cám ơn bạn đã góp ý. Mỗi ảnh được lựa chọn nhằm minh họa cho vấn đề mà tôi đang bàn (vấn đề gì thì xin bạn đọc kỹ lại ), ảnh mà bạn đề nghị có lẽ sẽ phù hợp cho trường hợp khác.
    Được sửa bởi hafoto lúc 01:14 AM ngày 29-04-2009

Bác viết hay quá, bác viết lẹ lẹ lên. Hic hic .

Bác hafoto nghỉ hẳn rồi hả bác ơiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii
    The camera is an instrument that teaches people how to see without camera-Dorthea Lange.

Quote Được gửi bởi hafoto View Post
    2. Kỹ thuật "shoot from the hip", đây là kỹ thuật chụp mà không nhìn vào "view finder". Để bảo đảm độ nét và để chụp "trúng" chủ đề, kỹ thuật này thường được dùng với wide angle lens. Với wide angle lens thì vùng ảnh rõ rất sâu và góc nhìn rộng nên "bắn" dễ trúng.

Kỹ thuật này rất thông dụng trong "photojournalism" vì: 1. Chủ đề sẽ tự nhiên hơn (phần lớn người ta rất nhạy cảm khi ai đó cầm máy hình nhắm thẳng vào một cách rõ ràng). 2. Mình tiếp cận với chủ đề dễ dàng hơn và họ sẽ không biết khi nào họ sẽ được chụp. 3. Mình có thể chụp với mọi tư thế và hoàn cảnh khác nhau. 4. Tầm nhìn và quan sát của photographer sẽ rộng hơn là nhìn vào trong view finder, nên khả năng dự đoán sự việc sẽ dễ dàng hơn.

3. Hậu kỳ là khâu cuối cùng. Hạn chế của kỹ thuật "shoot from the hip" là bố cục lệch lạc do không nhìn vào view finder và phải chụp thật nhanh (mặt khác "shoot from the hip" chủ yếu mang tính thời sự nên tập trung vào "timing", nghĩa là chụp đúng thời), thường với kỹ thuật này ta thường phải "bố cục lại" ở hậu kỳ dùng kỹ thuật "crop".
    Phiền bác Hà nói rõ hơn về kỹ thuật "shoot from the hip" được không ạ. Em là dân mới tập tành, đôi lúc bắt được cái hồn của một người nhưng vừa đưa lên chụp thì người ta đã quay đi hoặc giả có chụp được thì cũng bị nhòe mất. Cảm ơn bác.
    Được sửa bởi tran_phuong0511 lúc 08:23 PM ngày 17-05-2009

Trang 5 / 31 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456715 ... Cuối cùngCuối cùng