Trang 4 / 31 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345614 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 304

Chủ đề: Bố Cục: Nghệ Thuật Tổ Chức Các Thành Phần Cơ Bản Nhiếp Ảnh

3. Bố cục và Phong cách

Điều cần thiết của người "photographer" không những là nắm vững kỹ thuật (mastering skills and techniques) để sáng tạo ra những tấm ảnh đẹp (good images) mà còn phải tìm cho mình một phong cách riêng (style) với bố cục mang tính cách của mình (personalized composition).

Như trên tôi đã đề cập, nếu "Bố Cục và Quá Trình Thành Phẩm" tập trung vào kỹ thuật (how to), "Bố Cục và Mục Đích" tập trung vào lý do, nguyên nhân (why), thì "Bố Cục và Phong Cách" tập trung vào cái gì được sáng tạo (what).

Để tìm được phong cách riêng người "photographer" cần tìm cho mình một phương hướng chủ đề (theme). Có người thích chụp phong cảnh, có người chỉ chụp chân dung, có người thích chụp film, có người chỉ chụp trắng đen, có người thích chụp đời thường....(kể ra thì vô vàn).

Kế đến người "photographer" phải hiểu lý do tại sao mình thích lựa chọn kỹ thuật mà mình áp dụng vào tác phẩm của mình và có thể lý giải một cách rõ ràng quan điểm của mình.

Chú thích tiếng Anh:

Choosing Theme: Chọn phương hướng và chủ đề chụp
    Understanding Technical Choices: Hiểu biết và khả năng lý giải sự lựa chọn kỹ thuật mà mình xử dụng.
    Personal Style: Phong cách riêng.
    Được sửa bởi hafoto lúc 07:49 AM ngày 09-04-2009

Tới đây, tôi xin đi đến một định nghĩa về bố cục làm nền tảng cho những bài viết kế tiếp.

Định nghĩa này dựa trên 3 lập luận (Assumptions):

1. Bố Cục và Quá Trình Thành Phẩm
    2. Bố Cục và Mục Đích
    3. Bố Cục và Phong Cách

Lập luận 3 có tính cách tùy chọn (optional) nên tôi để vào ngoặc vuông [],

Bố cục là kỹ thuật tổ chức và sắp xếp [một cách chủ quan] các thành phần cơ bản của nhiếp ảnh để đạt yêu cầu về thiết kế hình họa (photographic), để thỏa mãn mục đích về nội dung và [để thể hiện ý định và tư tưởng của người chụp].

Thành phần cơ bản của nhiếp ảnh chia làm 2 loại:

1. Loại có tính cách đồ họa (graphic): điểm, đường, hình dạng, hình khối.
    2. Loại có tính cách hình họa (photographic): Lighting (highlight, shadow), độ nét (chiều sâu ảnh trường, nét căng, nét mềm), sắp đặt chủ đề (subject placement).
    Được sửa bởi hafoto lúc 09:07 AM ngày 09-04-2009

Chương 1: Bố Cục và Khổ Ảnh (Image Format)

1. Bố cục liên quan mật thiết đến Khổ ảnh

Một bố cục chặt chẽ liên quan mật thiết đến Khổ ảnh, điều đó không có nghĩa rằng ta phải học cách bố cục cho từng Khổ ảnh một. Một khi đã nắm được kỹ thuật sắp đặt chủ đề (subject placement) thì ta có thể áp dụng cho mọi khổ ảnh, cho dù đó là hình chữ nhật (ngang, dọc), panoramic, và khổ vuông (square). Măc dù mỗi Khổ ảnh có yêu cầu riêng phù hợp với một hình thức bố cục chặt chẽ nhưng căn bản về bố cục vẫn là như nhau (chúng ta sẽ đi sâu vào vấn đề này ở những chương sau). Nếu như bạn là người chuyên chụp máy Khổ chữ nhật bạn không phải lo lắng nhiều nếu như ai đó đưa bạn máy Khổ vuông cho bạn chụp (bạn chỉ cần biết chỗ bấm máy là được rồi, hi hi).
    Được sửa bởi hafoto lúc 08:23 AM ngày 13-04-2009

Em xin cảm ơn anh Hà nhiều nhiều.

Quote Được gửi bởi hafoto View Post
    Chương 1: Bố Cục và Khổ Ảnh (Image Format)

1. Bố cục liên quan mật thiết đến Khổ ảnh

Một bố cục chặt chẽ liên quan mật thiết đến Khổ ảnh, điều đó không có nghĩa rằng ta phải học cách bố cục cho từng Khổ ảnh một. Một khi đã nắm được kỹ thuật sắp đặt chủ đề (subject placement) thì ta có thể áp dụng cho mọi khổ ảnh, cho dù đó là hình chữ nhật (ngang, dọc), panoramic, và khổ vuông (square). Măc dù mỗi Khổ ảnh có yêu cầu riêng phù hợp với một hình thức bố cục chặt chẽ nhưng căn bản về bố cục vẫn là như nhau (chúng ta sẽ đi sâu vào vấn đề này ở những chương sau). Nếu như bạn là người chuyên chụp máy Khổ chữ nhật bạn không phải lo lắng nhiều nếu như ai đó đưa bạn máy Khổ vuông cho bạn chụp (bạn chỉ cần biết chỗ bấm máy là được rồi, hi hi).
    Thưa cho em hỏi máy khổ vuông và máy khổ chữ nhật là sao ạ? Anh có thể cho em ít ví dụ. Em mới tham gia trò chơi tốn kém này nên chưa biết nhiều về những gì liên quan đến nhiếp ảnh ạ. Vì là người mới chơi nên em rất thích bài viết bố cục của anh giúp ích cho người mới cầm máy như em nhiều lắm.
    Nothing lasts forever so... a rollingstone gathers no moss!
    http://www.flickr.com/photos/drifterus/

Thumbs up Cảm ơn

Không cần phải nói, nhưng thực sự khâm phục anh.
    Thanks đã chia sẻ những kiến thức quý báu...

Cảm ơn bác Hafoto nhé, cũng hơi trừu tượng. Quả thực là bây giờ tôi mới thấy nghệ thuật nhiếp ảnh khó đến mức nào, hic hic. Nhiều khi xem ảnh mà chẳng biết tại sao tác giả lại chụp nó, đọc mãi mới hiểu được tí.

Quote Được gửi bởi The loner View Post
    Thưa cho em hỏi máy khổ vuông và máy khổ chữ nhật là sao ạ?
    Bác vô xem thêm về ảnh khổ vuông bên này nhé: http://vnphoto.net/forums/showthread.php?t=17326, còn khổ chử nhật thì bác đang sài mà.
    TEL:0908150354 YM!:chinhan1978
    https://www.facebook.com/nhannc

@Nguyencn: em cám ơn anh Nhân nhiều nha.Topic anh cho link dài quá, đúng là nghề chơi cũng lắm công phu :-)
    Nothing lasts forever so... a rollingstone gathers no moss!
    http://www.flickr.com/photos/drifterus/

(tôi muốn dùng chữ "mood" mà không biết diễn đạt làm sao). (ảnh: Nhiếp Ảnh Gia Hoàng Nhiệm).
    Bác Hafoto ơi, nếu viết là " cảm xúc của bức ảnh" không biết có hợp hơn không?

Trang 4 / 31 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345614 ... Cuối cùngCuối cùng