Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Nhờ các bác giảng cho bài về định dạng ảnh.

Nhờ các bác giảng cho bài về định dạng ảnh.

Tôi mới lọ mọ chuyển sang máy số (D80).Theo sách Hướng dẫn,để định dạng cho máy ở chế độ JPG khi đưa thẻ nhớ vào đầu đọc,xem ảnh trên máy tính thì
    ảnh rất đẹp,rõ nét.Tò mò chuyển sang chế độ RAW thì xem ảnh nhỏ lại,mà phóng to ra một chút thì ảnh rất xấu,mờ nhoè.
    Vậy xin cho tôi hỏi nguyên nhân xảy ra tình trạng trên,ảnh hưởng tốt xấu của sự khác biệt đó và cách làm cho tấm ảnh to,rõ nét trở lại như chế độ JPG.
    Xin đươc cảm ơn nhiều.

Chẳng lẽ không ai giúp tôi giải quyết vụ này...

Cái này bạn phải cầm máy nhờ người biết chỉ tận tay. Chứ trong câu hỏi của bạn nó hơi bị ngược. Người ta chuyển từ RAW sang Jpeg chứ dâu có ai chuyển ngược lại.
    asahi_nguyen@yahoo.com

Face Book

Bác có thể cho biết bác xem file Rawvà file Jpeg trên máy tính bằng chương trình gì?

raw của bạn là raw hay raw1, raw2??? và jpg của bạn là gì? cái đó ảnh hưởng lớn lắm đó.

Cảm ơn các bạn đã trả lời.Nhưng như trên tôi đã trình bày,tôi mới làm quen với máy tính và máy ảnh KTS,hơn nữa đã gần U70 rồi,nên các câu hỏi của các bạn,tôi hoàn toàn mù tịt,chỉ xin nói lại là:những tấm ảnh tôi chụp khi để máy ở chế độ jpg,khi đưa vào đầu đọc
    và xem trên máy tính thì rất đẹp,còn những tấm chụp khi chuyển sang chế độ RAW thì khi xem trên máy tính rất nhỏ (chỉ như xem trên màn hình máy ảnh),còn nếu phóng to
    ra thì ảnh rất nhoè (mặc dù khi chụp cùng thời gian,TĐ,KĐ,ISO và ánh sáng).Cũng xin hỏi
    thêm là nếu đem in ra thì các tấm chụp theo RAW có bị nhoè không?.Xin cảm ơn trước.

Như Asahinguyen đã nói ở trên, bác nên tìm 1 người nào đó ngồi trực tiếp chỉ chừng 1 buổi là quen với máy thôi. Chứ đúng là nhiều thứ lắm. Nếu bác ở Sài Gòn thì có thể ghé cafe Bách Tùng Diệp góc Lý Tự Trọng và Nam Kỳ Khởi Nghĩa (đối diện toàn án). Sáng ae hay ngồi ở đó.
    TEL:0908150354 YM!:chinhan1978
    https://www.facebook.com/nhannc

Quote Được gửi bởi 908No2 View Post
    Cảm ơn các bạn đã trả lời.Nhưng như trên tôi đã trình bày,tôi mới làm quen với máy tính và máy ảnh KTS,hơn nữa đã gần U70 rồi,nên các câu hỏi của các bạn,tôi hoàn toàn mù tịt,chỉ xin nói lại là:những tấm ảnh tôi chụp khi để máy ở chế độ jpg,khi đưa vào đầu đọc
    và xem trên máy tính thì rất đẹp,còn những tấm chụp khi chuyển sang chế độ RAW thì khi xem trên máy tính rất nhỏ (chỉ như xem trên màn hình máy ảnh),còn nếu phóng to
    ra thì ảnh rất nhoè (mặc dù khi chụp cùng thời gian,TĐ,KĐ,ISO và ánh sáng).Cũng xin hỏi
    thêm là nếu đem in ra thì các tấm chụp theo RAW có bị nhoè không?.Xin cảm ơn trước.
    Ảnh JPEG là ảnh đã nén, là định dạng thông dụng nên có thể xem bằng bất cứ chương trình nào.
    ngược lại ảnh RAW là định dạng chưa nén của riêng từng hãng phát triển phải dùng chương trình riêng, chương trình xem ảnh RAW thường chỉ cho xem sơ khảo để mình cân bằng trắng, chỉnh sửa sơ lược màu sắc, sharpness, khử noise v.v sau đó chuyển sang các định dạng thông dụng như jpeg mới dùng được.
    Vì vậy bác coi bị vậy là chuyện thường! File RAW của Nikon cháu thường dùng Photoshop hay Lightroom để xử lí trước khi sử dụng nên ko rõ (do Nikon nó ko bán kèm phần mềm xử lí RAW) nhưng máy Sony Alpha cháu xem ảnh RAW bằng phầm mềm của Sony cũng chỉ zoom được 1 nấc thôi.
    Bác có thể xem ảnh RAW như phim thô mới tráng nhìn vào thấy đen thui, nhỏ xíu, phải thêm công đoạn rửa ảnh nữa bác mới có ảnh. Ảnh RAW đem về bác phải xử lí trước đã rồi mới sử dụng được!
    Nikon FE và vài ống Series E
    Crazy Nikon Fanboy