Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 38

Chủ đề: Thiết bị cần thiết để chụp STUDIO

Thiết bị cần thiết để chụp STUDIO

Chào các bác !
    Đồ nghề của em bây h gồm :
    - Canon EOS 5D
    - Lens 16-35 II L & 85 1.8
    - Flash 430 Ex + 1 con trigger 500k mua ở Giang Duy Đạt

Nay em có nhu cầu muốn mở Studio mục đích chụp thời trangchụp ảnh cưới trong Studio.Phòng chụp của em rộng 6m x 3m Money thì em có khoảng 60 triệu.Các bác có thể tư vấn giúp em xem :

1.Em có nên đầu tư lens ko ? và lens gì thì chụp studio tốt ?

2.Đèn thì em cần mua bao nhiêu đèn, của hãng nào thì tốt ?

3.Phông màn và các phụ kiện khác là bao gồm những thứ gì ?

4.Em đang ở Hà Nội,Ngoài cái cửa hàng Minh Tuyết ở Vọng Đức ra thì còn chỗ nào bán đồ chụp studio nữa không ?

5.Em nghe nói ở VN rất khó mua đèn xịn, chủ yếu là hàng TQ và Đài Loan. Vậy đèn xịn thì chụp đẹp hơn đèn TQ nhiều không ?

Em cảm ơn các bác nhiều

đồ nghề studio thì chỉ chừng hơn 20tr 1 chút là đủ dùng (đèn, phông, dàn treo,softbox,.....)

nên đầu tư lens 24-70 vì cái phòng chụp bác nhỏ quá, đáng lí ra phải mua 70-200 mới đúng
    0902742790
    Flik
    Facebook

5. đèn Xịn chụp chưa chắc đã đẹp hơn đèn tàu, nhưng đèn Xịn có khả năng bền hơn Và có thời gian nạp lại nhanh hơn,

4. ngoài Minh tuyết thì nguyên dãy cửa hàng ở Vọng đức cũng bán đèn đấy bác, Ví dụ: minh đức ...

3. phông màn thì có kèm theo bộ cuốn phông hoặc mấy cái trụ đỡ phông (dành cho giải fáp di động)

2. tùy mục đích sử dụng, trung bình 3-4 đèn, tốt hơn tầm 6 đèn, mấy hãng tàu thì nó cũng tương đương nhau thui, em cũngchả bik cái nào hơn cái nào kém

1. bác sắm dàn lens fix chụp cho tiện, cũng ko nên tham sắm lens đắt tiền như 50mm f/1.2 L hay 85mm f/1.2 L Vì 2 lens này focus hơi chậm hơn 50mm f/1.4 hay 85mm f/1.8
    6D + 50mm f/1.2L + 24-70mm f/4 IS + Sennheiser EW112-P G3
    macvn.com

@proK : Tại sao người ta rất hay dùng 70-200 để chup studio hả bác.Em thấy con đấy tiêu cự dài như vậy làm sao lấy hết cả người được.16-35 mà chụp studio chắc chỉ dùng được từ 28 đến 35 thôi bác nhỉ, ko thì nó méo xệch mất :D
    @bobo :50mmf1.2L và 85 f1.2L ngoài độ mở thì chất lượng ảnh có đẹp hơn rõ rệt so với 50mmf1.4 và 85mm f1.8 không bác :D
    Theo như em biết thì đèn studio cũng phân cấp giống như lens, tức là có loại L và loại bth, không hiểu có đúng thế không ? và loại đèn xịn hình như là khá đắt . You pay what you get mà :D

các loại đèn xịn thì có gì khác : xin thưa, nó bền hơn, có thông số điện tử chỉ cường độ sáng, slave nhạy hơn, modeling sáng tối theo cường độ dc (cái này cũng quan trọng ví nó sẽ cho thầy trước kết quả gần giống như khi chụp lúc đèn nhá), ít nóng hơn, thân đèn chắc chắn hơn,........

nhưng với nhiều ng, nhìu khi nó không quan trọng lắm.

còn tại sao phải là 70 - 200 thì có 3 lí do :
    1 đây chính là zoom lens nó sẽ cơ động hơn
    2 vì là tele nó sẽ tránh dc các độ méo khi cử động
    3 do frame hẹp nên sẽ đảm bảo ko bị lọt các vật linh tinh tự xung quanh vào và tránh dc hiện tượng Halo, hoặc phạm vi sáng ko đều từ BG.

nhưng do phòng bác quá nhỏ nên chắc chỉ dùng dc 50mm quá

dài 6m thì sau khi set đèn, phông và trừ hao 1 số chắc dùng dc 5m là max.

ngay cả khi bác dùng góc 28 hay 35 chụp thì vẫn méo như thường, và trông khung hình rất kì
    0902742790
    Flik
    Facebook

Bổ sung thêm cho anh pro-k là ống tele làm người ta ốm đi được 1 tý... mà các giai nhân tài tử có tý tiền chụp studio cũng có da thịt lắm. Hơn nữa chụp với 16-35 thì ngược lại sẽ bị méo, có khi tăng cân cho mẫu. Lựa chọn 24-70 là tầm trung nhất về mặt, đáp ứng phần nào nhu cầu của bạn cho không gian hạn chế.
    "Live Simply, Love Generously, Care Deeply, Speak Kindly"

Sẵn tiện đây các bác cho em hỏi ở Tphcm thì mua các thiết bị này ở đâu ạh ? Cái dụ đèn tàu gì đó em thấy rẻ hơn đèn xịn nhưng mua ở đâu thì tốt nhất. Nếu có thể xin tư vấn giúp em về giá cả cụ thể cho mỗi loại đèn luôn ạh. Em chỉ biết có mỗi Hiếu Hạnh...mong các bác chỉ giáo.

em cảm ơn bác Prok nhé, bây h thì em đã hiểu :D tại sao lại hay dùng 70-200 ^^
    em còn 1 thắc mắc :
    Chụp Studio em thấy người ta hay chụp chính diện,tức là máy chĩa thẳng vào mẫu ( 80% ảnh trong studio em thấy như vậy )
    .Hôm nọ em có qua N studio ở Phan Đình Phùng thì thấy anh chủ dùng 40D + 17-40L để chụp cho mẫu của K14, và chụp cả hất từ dưới lên trên. Phòng chụp của anh ý cũng không dài hơn phòng của em là mấy , và thiết kế phòng anh ta còn làm 1 cái thang sắt dâm ngang giữa 2 bức tường ở trên cao ( theo tư duy của em thì là để leo lên đó, chụp góc máy từ trên cao xuống )
    Theo ý kiến các bác thì chụp Studio có nên dùng 17-40L hay 16-35 để chụp hất từ trên cao xuống hoặc từ dưới lên không ?

Quote Được gửi bởi nguyen_jcool View Post
    em cảm ơn bác Prok nhé, bây h thì em đã hiểu :D tại sao lại hay dùng 70-200 ^^
    em còn 1 thắc mắc :
    Chụp Studio em thấy người ta hay chụp chính diện,tức là máy chĩa thẳng vào mẫu ( 80% ảnh trong studio em thấy như vậy )
    .Hôm nọ em có qua N studio ở Phan Đình Phùng thì thấy anh chủ dùng 40D + 17-40L để chụp cho mẫu của K14, và chụp cả hất từ dưới lên trên. Phòng chụp của anh ý cũng không dài hơn phòng của em là mấy , và thiết kế phòng anh ta còn làm 1 cái thang sắt dâm ngang giữa 2 bức tường ở trên cao ( theo tư duy của em thì là để leo lên đó, chụp góc máy từ trên cao xuống )
    Theo ý kiến các bác thì chụp Studio có nên dùng 17-40L hay 16-35 để chụp hất từ trên cao xuống hoặc từ dưới lên không ?
    tùy theo yêu cấu khách hàng muốn cái gì, nhưng mà đúng là K14 rất hay có màn "lạ" như thế, thỉnh thoảng em vẫn thấy như thế.

chụp thế nào, là do sáng tạo và yêu cầu, nhưng nhớ sáng tạo ko phải là tùy tiện, phải ngẫm nghĩ trước rùi hãy làm.

@cu teo : khá nhiều nơi bán, Minh Đức, Lê Đức, 1 số trên đường huỳnh thúc kháng.

ngoài hàng TQ ra còn có nơi bán hàng VN nữa, và theo đánh giá là hàng khá tốt, chất lượng ko thua kém gì hàng ngoại nhưng giá dễ chịu vô cùng
    0902742790
    Flik
    Facebook

các bác cho em hỏi nữa là có nhất thiết phải dùng máy đo sáng không ạ? Cái đó nếu mua ở Hà Nội thì mua ở đâu hả bác, giá cả thế nào ?

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng