Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: Các bác giúp em lấy nét và chọn vùng nét ở Ni D80

Các bác giúp em lấy nét và chọn vùng nét ở Ni D80

Em vừa kiếm được cái Nikon D80, đọc hướng dẫn sử dụng nhưng còn hai cái này vẫn không hiểu. Các bác chiếu cố cầm tay chỉ giúp em với:
    Focus lấy nét có 3 chế độ: AF-S; AF-C; AF-A
    Và chọn vùng nét có: Single area; Dynamic are; Auto are.
    Vậy trong các trường hợp chụp
    - Chân dung
    - Phong cảnh
    - Hội nghị, đám cưới hay kỷ niệm sau khi họp
    Thì chọn các chế độ lấy nét, vùng nét như thế nào là hợp lý cho từng trường hợp?
    Em đội ơn các bác nhiều lắm ạ.

Trước tiên bác cứ vác mẫu nhà ra mà thực tập cả mấy cách đó là biết liền thôi. Mà chịu khó tìm trong 4r đi, rất nhiều kiến thức đấy.

Em cũng đang dùng D80, focus thì em để AF-S. Còn vùng lấy nét là tùy thuộc vào bác chụp gì thì để cái đó. Em thì cũng mới dùng máy này được 1 tháng, thằng bạn nó hướng dẫn qua cho thì nó bảo chụp chân dung thì để lấy nét đơn điểm, còn chụp đông người chút thì để lấy nét đa điểm ( auto are ). Còn lại thì bác cứ tham khảo mấy bài viết dành cho người mới bắt đầu ý, em thấy có ích lắm, em thì tạm thời biết được đến đấy thôi.

* Chế độ lấy nét thì cứ để AF- A: vì cái này với vật tĩnh nó sẽ giống AF- S, khi chụp vật động nó tự chuyển sang AF- C

* Vùng lấy nét: Chân dung, phong cảnh gì đó thì cứ single (lấy nét đơn điểm), còn nếu nhiều người chuyển sang nét đa điểm (Auto)

P.s: Tớ thì đông người cũng single (đơn điểm) tuốt, cứ ngắm em nào xinh, focus vào em đó mà shot

Vô phúc chụp sếp thì nhòe còn thư kí thì rõ có mà nghỉ Việc sớm. Xui bậY đó.:D
    Không có phụ nữ xấu, chỉ có mấy ông không biết cách chụp đẹp.

Tui thì cứ đơn điểm với AF-S mà giã ,thấy cũng ổn ổn

Quote Được gửi bởi trieu tran View Post
    Vô phúc chụp sếp thì nhòe còn thư kí thì rõ có mà nghỉ Việc sớm. Xui bậY đó.:D
    Đâu có, có khi sếp lại khen cái ảnh đó hay, bắt rửa ra đem về ngắm ấy chứ, có khi lại Tái ông mất ngựa cũng nên! hehe