Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: Cân bằng trắng khi chụp ngày và khi chụp đêm

Cân bằng trắng khi chụp ngày và khi chụp đêm

Buổi sáng, trước khi đi chụp em đã nhớ thực hiện thao tác cân bằng trắng rồi. Đến buổi tối, em chụp với flash thì có phải cân bằng trắng lại nữa không hở các bác ? Mà nếu phải làm lại thì thao tác đặt WB có khác như làm ở ban ngày không ạ ?
    (Em post lên đây 1 ảnh em chụp ban đêm có flash mà không cân bằng trắng lại, em thấy màu không đúng, cứ như WB sai ấy. À, các bác đánh giá thêm xem em để khẩu, tốc, ISO đã đúng chưa nữa nhé - vì em đang mày mò chụp với flash 430EX)

Nếu bác chụp buổi sáng dưới ánh nắng trời, hoặc trong nhà vời đèn flash bác cứ đặt WB ở vị trí mặt trời thì trong đa số trường hợp là ổn.
    Tấm hình trên không biết bác đặt WB là gì nhưng em thấy bị xanh quá. Nếu đây là buổi tối thì theo em bác nên giảm tốc độ xuống cỡ 1/60s thôi (tấm này là 1/200s) và có thể nâng ISO lên 400 để hậu phông được sáng.
    Vài kinh nghiệm nhỏ xin chia xẻ cùng bác.

Cám ơn vbdt đã chia sẻ kinh nghiệm.
    Tấm hình trên mình đặt WB ở chế độ "manual WB" - tức là để chế độ như mình đã thao tác cân bằng trắng lúc buổi sáng (khi đó trời âm u, không có nắng). Vậy đến khi chụp buổi tối thì có phải cân bằng trắng lại nữa k0 ?
    Nếu khi chụp hình trên mà để 1/60 thì mình sợ bị out nét mất vì MC liên tục vận động (khoa chân, múa tay và di chuyển)

Nếu bác đã cân bằng trắng bằng tay (manual) thì bắt buộc bác phải làm lại như vậy trong từng điều kiện ánh sáng khác nhau. Nhưng theo em thì các chế độ WB sẵn có của máy đủ đáp ứng nhu cầu cho mình trong đa số các trường hợp, nên em rất ít khi phải set manual WB lắm.
    VD: khi bác chụp trời âm u không có nắng thì bác có thể set WB ở vị trí hình đám mây là được.
    Về vấn đề tốc độ: nếu đèn sân khấu không mạnh, lúc đó ánh sáng chủ đạo là của đèn flash thì bác cứ việc set 1/60 hình không bị nhòe đâu, vì đèn flash chỉ chớp sáng trong vòng một phần ngàn giây thôi thì làm sao nhòe được. Khi nào có điều kiện bác cứ chụp thử một tấm là biết ngay mà.
    Chúc vui.

Quote Được gửi bởi vbdt View Post
    Nếu bác đã cân bằng trắng bằng tay (manual) thì bắt buộc bác phải làm lại như vậy trong từng điều kiện ánh sáng khác nhau. Nhưng theo em thì các chế độ WB sẵn có của máy đủ đáp ứng nhu cầu cho mình trong đa số các trường hợp, nên em rất ít khi phải set manual WB lắm.
    VD: khi bác chụp trời âm u không có nắng thì bác có thể set WB ở vị trí hình đám mây là được.
    Về vấn đề tốc độ: nếu đèn sân khấu không mạnh, lúc đó ánh sáng chủ đạo là của đèn flash thì bác cứ việc set 1/60 hình không bị nhòe đâu, vì đèn flash chỉ chớp sáng trong vòng một phần ngàn giây thôi thì làm sao nhòe được. Khi nào có điều kiện bác cứ chụp thử một tấm là biết ngay mà.
    Chúc vui.
    May quá, cảm ơn bác đã tận tình chỉ dẫn cho em. Từ ngày có máy, em chỉ sử dụng chế độ WB bằng tay nên chụp ban ngày có nắng đẹp thì tốt, thay đổi điều kiện ánh sáng thì ảnh sẽ lung tung ngay.

Quote Được gửi bởi vbdt View Post
    Chúc vui.
    Bác ơi, Bác có thể chỉ giùm các WB bằng tay không.

Thanks bác nhiều lắm

Quote Được gửi bởi hohohaha View Post
    Bác dùng Ni hay Ca ? Em chỉ biết cách set up WB của máy Canon thôi (400D)

Talking

Quote Được gửi bởi hohohaha View Post

Thanks bác nhiều lắm
    Cân bằng trắng bằn tay thì có nhiều cách. Cách tớ vẫn làm là lấy 1 tờ giấy trắng đặt vào môi trường mình sẽ chụp, làm 1 phát (nên để ống kính sang MF vì nhiều chỗ nó không lấy nét được = AF). Sau đó vào máy lấy cái ảnh mình vừa chụp mà set WB. Cách set cho Ni hay Ca thì bác chịu khó được hướng dẫn.
    Nếu bác dùng cái này thì mỗi khi chuyển môi trường chụp phải set lại WB. Thường thì ảnh quan trọng cần tỉ mỉ ăn tiền mình mới làm cái này còn bình thường thì cứ Auto WB mà chơi nó cũng chính xác đến 80-90% rồi. Nếu chắc ăn nữa thì chụp RAW rồi về cân bằng trắng lại.

Cách setup manual WB : chuyển ống kính qua chế độ lấy nét manual, kiếm 1 tờ giấy trắng (hay gray card càng tốt-mình thì đem theo 1 tờ A4 xếp lại bỏ vào túi máy ảnh), đặt máy ở chế độ WB nào cũng được, chụp tờ giấy trắng đúng sáng với đềiu kiện ánh sáng thực tế muốn cân bằng trắng, lưu ý phần trắng phải chiếm trọn ô vòng tròn của khung ngắm (ô đo sáng ở spot á). Sau khi chụp xong vào menu set WB là manual, và chọn custum WB sau đó chọn tấm ảnh vừa chụp !=>okie

Quote Được gửi bởi tolia View Post
    Bác dùng Ni hay Ca ? Em chỉ biết cách set up WB của máy Canon thôi (400D)
    Mình dùng ca 400D giống bác đó. Bác giúp cái nhé

Thanks nhieu nhieu

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng