Trang 3 / 28 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 278

Chủ đề: Tips cho Lightroom

Cái này bác có thể dùng thử Noise Ninja để khử xem. Còn nếu trong LR bác có thể chỉnh như sau, bác vào module Develop, mục Detail, click vào, sẽ thấy phần Noise Reduction, trong đó có hai thanh chỉnh

Luminance: cho phép giảm nhiễu grayscale
    Color : cho phép giảm nhiễu màu

Giảm bằng cách dịch thanh trượt sang bên phải, có thể chỉnh 1 hoặc cả hai, đây tôi post lại cái ảnh của bác, hi vọng cải thiện được tí chút.

Tôi xem cái ảnh của bác thì có thể lúc chuyển bạn để chế độ Image size có 240pixel per inch, bạn thử tăng lên 300 xem sao, nhớ để chế độ màu sRGB. Tôi vẫn chuyển từ Raw sang jpeg thấy không có bị tăng noise gì cả.

@deutsch2005: Ngày mai em sẽ "trả bài" ạ :D
    Được sửa bởi Trung.Nguyen lúc 07:03 AM ngày 08-04-2009

Ơ , em thấy có phần chỉnh Noise Reduction mà .
    Think different

Quote Được gửi bởi nova_ck View Post
    Ơ , em thấy có phần chỉnh Noise Reduction mà .
    Hehe may quá có bác nhắc em, cái này gọi là "đọc nhầm hướng dẫn sử dụng", già cả là nó "nú nẫn" hết, cám ơn bác, em sửa sai ngay :D

cảm ơn n~ tips bổ ích của bác , e cũng đang chờ trời xanh mây trắng của bác ạ ! :D
    FD 50 1.4 S.C.C / EF-S 50 1.8 -> dùng cái nào bi h nhỉ ?

Cảm ơn bác Trung Nguyên, em cũng sẽ thử lại xem thế nào.

bác còn chưa vọc tới phần brush adjustment :D tới phần này anh em đọc xong chắc thành pro hết rồi :D.

Quote Được gửi bởi khanhfat View Post
    bác còn chưa vọc tới phần brush adjustment :D tới phần này anh em đọc xong chắc thành pro hết rồi :D.
    Dạ vâng, chính là trời xanh mây trắng đấy ah :D

6. Trời xanh mây trắng

Em xin "trả bài", thật ra đây là công cụ cho phép chỉnh sửa từng vùng trên ảnh (local correction). Có hai công cụ rất mạnh, giống như trong PS, là adjustment brush và graduated filter ( cũng giống như cách tạo layer mask với PS). Nó cho phép ta có thể chỉnh các thông số (như ánh sáng, saturation, màu vv) của từng vùng ảnh. Ở mục Basic chỉ có thể chỉnh sửa độ phơi sáng, recovery của toàn bức ảnh, giả sử các bác chụp ảnh đo sáng vào đám mây chẳng hạn, thì cảnh ở dưới có thể bị tối, khi tăng sáng lên thì vùng đám mây lại bị cháy sáng. Như vậy ở đây cần làm một cái lớp che (mask) cho nó, rồi chỉnh whatever mình muốn. Dài dòng thế thôi, em châm tửu luôn đây.

Đây là bức hình gốc chụp ảnh đảo Santorini, khi tăng sáng toàn ảnh lên, vùng nhà bên dưới sáng lên, nhưng vùng trời sẽ sáng quá. Ảnh minh họa thôi, dù không hoàn toàn thích hợp lắm, vì level chụp của em vẫn dừng ở mức, cầm biết biết bật power on và chỗ nào ấn được thì ấn :D

Ảnh gốc phần tiền cảnh (những ngôi nhà tối quá), bây giờ tăng sáng lên toàn ảnh, tăng recovery lên, thì trời sẽ hơi sáng (minh họa thôi), ở đây ta tăng exposure +1,3 chẳng hạn, nhà đã sáng lên, trời cũng sáng theo. Nhưng ví dụ ta chỉ muốn thay đổi độ sáng của riêng vùng trời thôi, ko ảnh hưởng tới vùng nhà.

Ở đây ta dùng công cụ Adjustment Layer

Ở đây ảnh của em hơi lởm, nhưng cái chính là nắm bắt kỹ thuật thôi. Ta dùng preset exposure sẵn, giảm exposure đi -0,6. Chọn loại chổi A hoặc B, kích thước chổi ở mục size = 5,7 (to nhỏ chỉnh theo ý mình). Sau đó bôi vào vùng trời, để làm vùng trời tối đi. Khi bôi mà quá tay, lem vào vùng khác, thì bấm Erase (như trong hình) rồi xóa phần nào bôi quá đi, hoặc là bấm Alt để chuyển từ bôi sang xóa (erase).

Khi đã bôi xong lớp mask rồi, ta có thể ấn vào nút đen bên góc màn hình để nhìn nó, xem chuẩn chưa, và có thể thay đổi các thông số khác như độ tương phản, saturation vv. Chỉnh theo ý mình, không có chuẩn nhất định cho từng ảnh.

Nếu muốn đổi màu cho lớp mask này, ấn vào ô màu như trong hình, chọn màu tùy ý, ở đây ta thử đổi sang màu xanh, hình mang tính chất thử nghiệm để hiểu thôi, chứ màu mây xanh lét thế thì ko chuẩn.

giải thích thì hơi loằng ngoằng, nhưng làm tương đối đơn giản, nhất với ai đã làm Mask của PS. Em ko có hình nào để làm cho nó đúng "trời xanh, mây trắng", làm tạm cái này để minh họa lý thuyết thôi, các bác thông cảm nhé :D

Em dùng LR 1.3 không có chức năng này , hình như chỉ LR 2 mới có.
    Bình thường em chỉ tăng exposure lên 1 chút rồi chỉnh màu blue lên để tăng màu xanh của bầu trời lên 1 chút thôi.
    Tóm lại gà vẫn hoàn gà :((
    Think different

hay quá bác ạ, đơn giản mà hiệu quả.

bài làm mịn da thì làm sao bác

rùi làm sáng tối từng vùng khác nhau?

Trang 3 / 28 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng