Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16

Chủ đề: Cách chụp macro không dùng reversed lens

Lightbulb Cách chụp macro không dùng reversed lens

XL chụp những ảnh dưới hơn 1 năm trước . Nay thấy các bạn có vẻ thích macro nên post lên cho vui, hy vọng mọi người có thể áp dụng và cho ra đời những tác phẩm macro đẹp với thiết bị tối thiểu , rẻ tiền .

Đầu tiên XL xin nói cách này không phải do XL nghĩ ra , tuy nhiên người nghĩ ra sử dụng lens EF canon, nếu XL nhớ không nhầm tên tác giả là Bobbaboy. Nhưng do XL không có lens EF canon nào hỏng hoặc giá trị thấp để có thể thí nghiệm do đó XL sử dụng lens M42 Pentacon 30mm f3.5 .

Trước hết nói về ưu điểm .
    - Do gắn vào như lens bình thường do đó có thể khống chế DOF được qua vòng khẩu độ hoặc M, Av mode trên máy .
    - Hoàn toàn không bị vintage gì cả .
    - Hay nhất là nếu dùng lens EF của Canon , có thể ghi được cả thông số lúc chụp và Auto focus được luôn (nếu XL nhớ không lầm)
    - Chỉnh focus như lens bình thường

Khuyết điểm
    - Mất công tháo ống kính .
    - Không phải lens EF nào cũng tháo được , bobbaboy sử dụng lens Canon EF 35-80mm giá khoảng $50 gì đó , loại chế tạo khoảng những năm 1990. Ngoài ra một số lens khác cũng được, vấn đề là ai có dư lens EF để tháo thôi .

Cách làm như sau, mở lens thí nghiệm ra , sau đó gỡ bỏ phần thấu kính (front element) , nên nhớ là chỉ gỡ bỏ phần front element thôi, tất cả đều giữ nguyên, do đó nếu dùng EF vẫn có thể focus và ghi lại thông số chụp .

Sau đây là cách dùng lens Pentacon 30mm f3.5 của XL:

1/ Gỡ bỏ thấu kính trước - front element. Xin để ý kích thước của chồng tiền xu so với lens.

2/ Lens hoàn toàn có thể chỉnh DOF được , mặc dù Macro , nên cho phép sáng tạo hơn .

Ảnh chụp ở f3.5 , DOF hoàn toàn mất

Ảnh chụp ở f22 , DOF sâu

Cuối cùng là thành phẩm ở f3.5 , bác Atkinson và vài bác bên TTVNOL chắc nhớ tấm này :D :D

Tóm lại, nếu các bạn có những lens hỏng , hoặc M42 giá trị thấp, có thể gỡ ra để thử và chụp thử xem sao .

Good night and good luck :wub:
    XichLo
    Được sửa bởi xichlo lúc 01:43 PM ngày 28-03-2006
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Cám ơn bác ...xich nô! Nghe có vẻ hấp dẩn quá nhể! Em phải thử thôi. Bác xich nô có thể cho biết thêm về sự khác nhau khi dùng Prime lens và Zoom lens trong trường hợp này không ạ?

Cám ơn bác XL nhé. Chà, khá là đơn giản phải không bác XL. Đúng như bác nói, nếu như chỉ bỏ front element thì có một số lens làm được, còn một số lens thì không thể vì có loại không mở front element ra được, còn có loại thì mở ra nó có thể kéo theo element kế tiếp ra do không có vòng răng để giữ. Chà vụ này em phải thử mới được, nghe hay tuyệt đó bác XL. Bác đưa lên như thế này có lẽ mấy cái EF rẻ tiền lại lên giá mất thôi bác ơi. ha ha.
    Duy Lưu 0937.150068; 0918.490196

0071001922739 vietcombank hcm

Theo em nghĩ, việc tháo cái thấu kính đầu ra chỉ nhằm rút khoảng cách focus laị, đưa được len đến gần chủ thể chụp hơn, giống như cái macro 50 của canon.
    Phải thử, phải thử thôi. Bác Ducnc mới mua cái Canon 35L f1.4, đề nghị test để các member các noi theo, phải hông anh Xichlo, ặc ặc

Kiểu này chắc lại có một số lens sau khi thí nghiệm sẽ...đem bán ve chai luôn . Đùa tí !
    VNPHOTO.NET...Connecting people... ( Source by Nokia :p )

Quote Được gửi bởi hoa_kts
    Theo em nghĩ, việc tháo cái thấu kính đầu ra chỉ nhằm rút khoảng cách focus laị, đưa được len đến gần chủ thể chụp hơn, giống như cái macro 50 của canon.
    Phải thử, phải thử thôi. Bác Ducnc mới mua cái Canon 35L f1.4, đề nghị test để các member các noi theo, phải hông anh Xichlo, ặc ặc
    Em có đề nghị: Bác ĐứcNC tháo cái front element và set f/1.4 chụp thử cái màng nhện xem DOF nó mỏng cở nào. :gathering :thua:

XL có trao đổi với tác giả về cách dùng prime M42 của mình thì được biết là dùng zoom EF khoảng cách chụp giữa lens và vật chụp (working distance) được tăng lên so với prime M42 của XL . Do đó nếu bạn có lens EF zoom 35-70 / 80 thì tốt hơn vì không phải dí sát lens vào .

Quote Được gửi bởi kiss
    Cám ơn bác ...xich nô! Nghe có vẻ hấp dẩn quá nhể! Em phải thử thôi. Bác xich nô có thể cho biết thêm về sự khác nhau khi dùng Prime lens và Zoom lens trong trường hợp này không ạ?

Bác Duyluu nói hoàn toàn chính xác , các bác nào định thử cũng phải lưu ý , không phải lens nào cũng tháo front element ra riêng được . Tuy nhiên hỏng lens thì không sợ , gỡ ra không được thì gắn vào lại thôi đối với lens M42, còn với EF một số dễ mở hơn , một số khó mở .

Quote Được gửi bởi duyluu
    Cám ơn bác XL nhé. Chà, khá là đơn giản phải không bác XL. Đúng như bác nói, nếu như chỉ bỏ front element thì có một số lens làm được, còn một số lens thì không thể vì có loại không mở front element ra được, còn có loại thì mở ra nó có thể kéo theo element kế tiếp ra do không có vòng răng để giữ. Chà vụ này em phải thử mới được, nghe hay tuyệt đó bác XL. Bác đưa lên như thế này có lẽ mấy cái EF rẻ tiền lại lên giá mất thôi bác ơi. ha ha.
    Được sửa bởi xichlo lúc 08:29 PM ngày 28-03-2006

:D đúng rồi nghe nói con 34mm f1.4 của bác ducnc dạo này ít dùng lắm, toàn bỏ đi luyện công không à :D :D

Quote Được gửi bởi hoa_kts

Quote Được gửi bởi xichlo
    XL có trao đổi với tác giả về cách dùng prime M42 của mình thì được biết là dùng zoom EF khoảng cách chụp giữa lens và vật chụp (working distance) được tăng lên so với prime M42 của XL . Do đó nếu bạn có lens EF zoom 35-70 / 80 thì tốt hơn vì không phải dí sát lens vào .
    Để nhà em tháo front element con 70-200mm IS của Em ra xem DOF và hậu quả ra sao cái :LOL: Có gì nhờ bác xíchlo mua đền lại con khác.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng