Trang 1 / 26 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 256

Chủ đề: Góc Biên Hòa.

Góc Biên Hòa.

Nơi chia sẻ ảnh ghi lại những đặc trưng riêng vùng Biên Hòa - Đồng Nai.

Thưa quý chư vị thân hữu, anh chị em nhóm VNPhoto Biên Hòa !

Người xưa nói gia phong quốc túy, ấy là nói về cái đặc trưng tinh túy, bản sắc của mỗi quốc gia, mỗi vùng miền, mỗi địa phương, cái mà chỉ có thể có được do bởi những tích tụ văn hóa cả vật thể lẫn phi vật thể, phong cách sống riêng của con người bản địa…vv.
    Trải qua hơn 300 năm hình thành và phát triển với bao thăng trầm, vùng đất Biên Hòa-Đồng Nai cũng đã tích tụ cho mình một bề dày lịch sử với những nét văn hóa khác biệt, đặc trưng riêng thể hiện qua bề mặt kiến trúc đô thị, cảnh quan thiên nhiên, phong cách sống, tập quán sản xuất, sinh hoạt của người bản địa hình thành từ thời xa xưa, đến thời thương thuyền “Nông Nại Đại Phố” hay cho đến thời đô thị công nghiệp Biên Hòa – Đồng Nai ngày nay.
    Những nét đặc trưng ấy vẫn lẩn khuất đâu đó sau những kiến trúc đá của người dân bản địa vùng Bửu Long khi xưa, sau những ngôi chùa trên Cù Lao Phố của Hoa Kiều di cư, sau những phong tục sinh hoạt của người dân theo chân Lễ Thành Hầu Nguyễn Hữu Cảnh khai phá, trên đôi tay người thợ gốm vùng Tân Bản, sau những rặng bưởi xanh ngắt vùng Tân Triều, trên mặt dòng Đồng Nai lấp lánh bình minh hay sau những cột khói nhà máy ngả bóng hoàng hôn…vv.
    Nhằm tìm ra và tôn vinh những gì tinh túy và bản sắc của nơi chúng ta đang sinh sống và làm việc có lẽ nhiếp ảnh là phương tiện thuận tiện hơn cả để ghi lại và giới thiệu với bạn bè khắp nẻo.Tôi xin lập thread này với chủ đề "Góc Biên Hòa" để chư vị nói chung và anh em trong nhóm VNPhoto Biên Hòa nói riêng có cùng niềm cảm hứng chia sẻ cùng với câu “Khi ta ở chỉ là nơi đất ở, khi ta đi đất bỗng hóa tâm hồn”.

Xin đặt trước một tấm ảnh chưa thể hiện được gì nhiều theo chủ đề ngoài việc được chụp trên đường Nguyễn Ái Quốc – TP Biên Hòa để làm gạch.

Hoàng hôn Phố !
    Được sửa bởi PHOTONE lúc 07:32 PM ngày 26-03-2009
    FF - MF - Ais Forever...

Ôi, mặt trời đẹp quá! Nhìn vô thấy trong lòng thanh thản ghê.
    ++ Máu du lịch ++

Ý nghĩ của bác PHOTONE rất hay, mình xin nhiệt liệt hưởng ứng bằng một đề tài là Di tích lịch sử..........Nhưng mới có ấp ủ ý tưởng thôi. Hẹn bác một ngày gần nhất.

Bác binhya ui mình có thấy mặt trời chổ mô? hehehehee

em cũng xin hưởng ứng, hình nóng hổi luôn vừa mới chụp ngay trước nhà, cũng đường Nguyễn Ái Quốc luôn không biết mình với bác chủ topic có gần nhà nhau không nhỉ?
    Không ai giữ trẻ nên vừa cõng baby trên lưng vừa chụp,mà cái này phải chạy ra giữa đường mới lấy được góc ảnh vừa ý, mấy bác hàng xóm nhìn mình như thằng khìn

Được sửa bởi Wud lúc 06:38 PM ngày 26-03-2009

@binhya : không đuổi kịp mặt trời bác ợ.
    @GiaNguyen : theo thiển ý của em thì mục đích thread này là tìm những góc đặc trưng làm lên phong cách, bản sắc vùng đất Biên Hòa- Đồng Nai nên đề tài có thể đa dạng bác ạ. Và ta off theo đề tài cũng hay, cho mỗi buổi off có ý nghĩa hơn.Hẹn bác nhé !
    @Wud : Thế thì chắc cũng gần thôi. Rất vui được chia sẻ. Tấm demo là để đặt gạch cho anh em thôi, nơi nào cung có cảnh này. Thân !

Cái này đúng Biên Hòa luôn nè các bác

Quote Được gửi bởi tabalo View Post
    Cái này đúng Biên Hòa luôn nè các bác
    Cái hình làm mất ý nghĩa topic của bác chủ, kakaka

Góp vài tấm
    1. Công viên Biên Hùng

2. Bửu Long
    Được sửa bởi pham_ngochai lúc 09:19 PM ngày 26-03-2009

@tabalo : Xin bác đọc giúp lại lời bạt.
    @pham_ngochai : hoan nghênh bác.

Quote Được gửi bởi Wud View Post
    Cái hình làm mất ý nghĩa topic của bác chủ, kakaka