Trang 5 / 47 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456715 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 465

Chủ đề: Photoshop Nhanh gọn và hiệu quả

Quote Được gửi bởi CrisKaka View Post
    bác bow có nói đến ở đây nhg e chưa hiểu lắm nên chưa làm được , mong bác bow hướng dẫn cụ thể hơn ạ ! nếu bác bow chưa "khêu gợi" ra cái ước muốn đấy ở em thì e nào có dám
    http://www.flickr.com/photos/riceboy...n/photostream/

Em sẽ đi qua phần khác, bác nào muốn tìm hiểu thêm về film và movie effect thì em giới thiệu website của sư phụ em nè :

http://www.luismontemayor.com/

http://www.flickr.com/photos/luismontemayor/

Luis chưa bao giờ chụp film , lúc trước chụp bằng 5D bây giờ là 5D2, nhưng hầu hết ảnh của Luis luôn dược nhái theo film. Có vài tutorial rất giá trị
    Được sửa bởi bow lúc 10:00 PM ngày 26-03-2009

Quote Được gửi bởi bow View Post
    @Jamie: Cris nhà ở San Francisco, mỗi năm qua chỗ em chơi vài lần để dại diện cho Adobe giới thiệu version và các tính năng mới của photoshop , nên em có cơ hội học hỏi chút ít. Ảnh của anh ta không có gì ấn tượng lắm.

@hitman133: Bác nói câu đó làm em thất vọng lắm. Mỗi ảnh có lượng Shadows và Highlights khác nhau. Có ảnh có nhiều vùng tối, có ảnh có nhiều vùng sáng. làm sao để 2 ảnh khác nhau nhìn giống nhau được. Cách làm thì chỉ có nhiều, nhưng về " nồng độ" là về màu ở các vùng shadows highlights chứ không phải số lượng shadows highlights trên ảnh.
    Oh vậy em hiểu rổi, để kiếm tấm nào tượng tự, "chơi" cho tới lun xem sao

Quote Được gửi bởi xichlo View Post
    hihi, luôn là big fan các bài tutorial của Bow vì tính đơn giản của nó, Bow có cái tuitorial nào làm cho ảnh nó rực rỡ, tươi tắn mà các vùng màu sắc không bị clip không, cho anh em một cái đi.
    Hì hì , không biết em hiểu đúng câu hỏi của anh không. Nhưng muốn màu rực rỡ thì đừng bao giờ tăng Saturation vì khi tăng Sat thì màu sẽ bị bết . Mình phải tăng Vibrance, thậm chí còn phải giảm saturation 1 chút nữa để cân đối với Vibrance.

@all: Mọi người có thể test bằng cách mở ảnh trong Lightroom hoặc Camera Raw. zoom lớn lên rồi tăng màu thử saturation , sau đó trả về như cũ rồi tăng thử bằng Vibrance sẽ thấy khác biệt rất lớn. Sau đó tăng Vibrance cho màu rực lên và giảm Sat đi 1 chút để cân bằng ( ví dụ như màu da). nó khác biệt rất lớn với việc tăng màu bằng Saturation ( đặc biệt là trong in ấn)
    Được sửa bởi bow lúc 11:29 PM ngày 26-03-2009

cho em hỏi Vibrance tìm ở đâu ạ, em dùng photoshop cũng chỉ biết tăng màu bằng saturation.

Quote Được gửi bởi boydidream View Post
    cho em hỏi Vibrance tìm ở đâu ạ, em dùng photoshop cũng chỉ biết tăng màu bằng saturation.
    Hehehe... mình cũng mới vừa mò trong PS đây bạn ơi. Vibrance nằm trong chỉnh file RAW.

Cảm ơn bác Bow rất nhiều. Em sẽ thực hành những tutor của bác trong các bộ ảnh sắp tới của em (và chắc lôi cả ảnh cũ ra làm).

Ngoài ra cái link này cũng rất hay. Nó giúp em hiểu thêm về những tính năng cao cấp hơn của Lightroom mà em chưa được biết.

http://www.luismontemayor.com/tutorials/index.php
    1D4 + 5D2 + 5D3 + 7D + 14L -> 200L
    D4 + 24-70N + 85
    www.vikhoa.com

Quote Được gửi bởi vikhoa View Post
    Cảm ơn bác Bow rất nhiều. Em sẽ thực hành những tutor của bác trong các bộ ảnh sắp tới của em (và chắc lôi cả ảnh cũ ra làm).

Ngoài ra cái link này cũng rất hay. Nó giúp em hiểu thêm về những tính năng cao cấp hơn của Lightroom mà em chưa được biết.

http://www.luismontemayor.com/tutorials/index.php
    Luis là người khai thác triệt để các tính năng của Lightromm và Camera Raw. Hồi đó Luis từng nói rằng anh thích màu của phim và thích ánh sáng của strobe nhưng không có điều kiện để chơi , nên anh ta nghiên cứu nhiều cách để tạo ra nó. Lúc trước trong topic về ảnh HDR em cũng đã có nói công dụng tạo ảnh HDR Tone Mapping bằng Lightroom và Camera Raw nhưng nhiều người không tin. mọi người cứ check cái link dưới đây xem sao:

http://www.flickr.com/photos/luismon...7594275150755/

Hay ! mấy cái topic này của bác đáng đọc lắm, hữu ích ghê ! Em cũng đang cần học mấy cái này. Tks bác Bow lắm lắm...

10. Black and White

A. Ảnh chân dung:

Hiện nay có vô số cách để chỉnh B&W nhưng rất nhiều người chỉnh không được đẹp mắt lắm có lẽ vì chưa hiểu rõ về tính chất của ảnh (modeling) và về kĩ thuật. Đây là 1 cách "tà đạo", nhanh gọn , giúp mọi người khỏi phải bơi vòng vòng mà không biết ảnh của mình sẽ đi về đâu:

Thứ nhất ta chỉ cần nhớ 3 điều:

1.Đừng cố tạo contrast hoặc sáng tối cho ảnh khi chỉnh B&W, hãy để các adjustments chuyên dụng làm việc đó. ta chỉ cần chỉnh cho đúng sắc độ sáng tối của các màu.
    2. Kênh Red ảnh hưởng đến sắc độ chân thật của màu da.
    3. Red + Green + Blue = 100

Cách làm:

1. Adjustment layer - Channel Mixer - click Monochrome.
    2. Đánh vào Red = 50, Green = 50, Blue = 0.
    3. Nếu ta thấy màu da hơi tối thì tăng Red và giảm Green. Nếu màu da sáng quá thì giảm Red và tăng Green ( Hãy nhớ Red + Green = 100, vì Blue = 0 rồi. ví dụ Red = 60 thì Green phải là 40)

Sau khi có các sắc độ chân thật cho ảnh ( nhất là màu da) bằng 3 bước trên thì tha hồ chỉnh sáng tối , contrast bằng các Adjustments khác ( như Levels) nếu cảm thấy cần thiết.

Ảnh chưa qua các adjustments khác :

B. Ảnh phong cảnh , phóng sự và các thể loại khác:

1. Quan niệm về cái đẹp của ảnh B&W thuộc các thể loại này thì mỗi người mỗi khác.
    2. Không 1 ai có thể đưa ra 1 phương pháp hay 1 công thức nhất định cho các thể loại ảnh này , vì ảnh chỉ đẹp khi người chỉnh thực sự hiểu rõ mình cần gì cho ảnh của mình và biết rõ tường tận làm sao để có được kết quả đó.
    3. Chính vì vậy em không bàn đến B&W ở các loại ảnh này ở đây , khi có thời gian sẽ làm 1 topic để chia sẽ và nghiên cứu cùng mọi người

em đánh giá cao topic này, những tip đơn giản hữu dụng, học dc thêm nhiều trò quá

thx bác Bow nha, nếu có chấm điểm em cho bác 10 điểm :D
    0902742790
    Flik
    Facebook

Trang 5 / 47 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456715 ... Cuối cùngCuối cùng