Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Sự khác biệt giữa chụp phim và digital ?

Sự khác biệt giữa chụp phim và digital ?

Có một vấn đề này em thắc mắc quá mà chưa tìm được lời giải đáp thỏa đáng:
    _Ngày xưa các cụ chụp phim ảnh ra rất đẹp mặc dù chỉ xài mày P&S phim thôi ,và lúc đó thì có một chân lý: " chiếc máy ảnh không tạo nên một chút khác biệt nào cả...Quan trọng là bạn phải thấy"
    _Bây giờ là thời đại Kỹ thuật số, các dòng máy ảnh mới ra đều có thông số kỹ thuật vượt trội so với các dòng trước, nhưng liệu cái chân lý kia còn đứng vững không trong giai đoạn hiện này,có nghĩa là khi mua một máy dòng sau anh có thể chụp đẹp hơn máy dòng trước hay không? anh xài len L chắc chắn chụp đẹp hơn len kit nhiều ???
    Đôi chút băn khoăn vì em thấy các bác chạy đua vũ trang nhiều quá,mà em cũng rất là ham hố thiết bị,nên đưa ra lạm bàn để các bác cho ý kiến giúp.Phần nào làm thằng em mở mang một chút gì đó về bộ môn nghệ thuật "tốn kém" này.
    Cám ơn các bác!

Quote Được gửi bởi caotrung0418 View Post
    Có một vấn đề này em thắc mắc quá mà chưa tìm được lời giải đáp thỏa đáng:
    _Ngày xưa các cụ chụp phim ảnh ra rất đẹp mặc dù chỉ xài mày P&S phim thôi ,và lúc đó thì có một chân lý: " chiếc máy ảnh không tạo nên một chút khác biệt nào cả...Quan trọng là bạn phải thấy"
    _Bây giờ là thời đại Kỹ thuật số, các dòng máy ảnh mới ra đều có thông số kỹ thuật vượt trội so với các dòng trước, nhưng liệu cái chân lý kia còn đứng vững không trong giai đoạn hiện này,có nghĩa là khi mua một máy dòng sau anh có thể chụp đẹp hơn máy dòng trước hay không? anh xài len L chắc chắn chụp đẹp hơn len kit nhiều ???
    Đôi chút băn khoăn vì em thấy các bác chạy đua vũ trang nhiều quá,mà em cũng rất là ham hố thiết bị,nên đưa ra lạm bàn để các bác cho ý kiến giúp.Phần nào làm thằng em mở mang một chút gì đó về bộ môn nghệ thuật "tốn kém" này.
    Cám ơn các bác!
    Bác tự trả lời câu hỏi trong cái sign của bác rồi đó.
    "Chiếc áo không làm nên thầy tu"
    Như em có xài máy nào chụp cũng xấu à, vì ko đầu tư, chăm chút cho đam mê! Còn đã chụp đẹp thì Pns chụp cũng đẹp thôi!!
    Nikon FE và vài ống Series E
    Crazy Nikon Fanboy

em xin phép: film -- 3-4k/shot gồm tráng + scan
    digital: 4gb = 350k (thẻ thường) = gần 200 raw . Có thể tái sử dụng

Film - nghĩ trước khi bấm
    Digital - bấm trước xóa sau.

Cái máy ko quan trọng, mà cái quan trọng là 3cm sau cái view finder .
    At the heart of image
    My Flickr

ảnh đẹp phần lớn là do người cầm máy.
    Mà bác nói ảnh ngày xưa đẹp thì oan cho nhiếp ảnh gia quá. có chẳng bác thấy nó đẹp vì tính lịch sử của nó mà thôi.
    Máy kỹ thuật số bây giờ còn lâu mới bằng được phim bác à. có chăng nó chỉ đang tiệm cận tới thôi. Hy vọng trong tương lai, con người sẽ có những cảm biến với độ phân giải cũng như màu sắc và mức nhạy sáng của phim.

Chất lượng phim bình thường đã cho ra hình ảnh tương đương với 24 triệu điểm ảnh của máy ảnh số.

Anh em phần lớn đang chạy đua vũ trang ở mãi dưới, một số bác có điều kiện dùng máy FF tức là chạm tới film 35mm rồi đấy ạh.

Đấy là khác biệt dễ nhận thấy nhất đấy ạh.

Theo em máy ảnh số cởi mở hơn cho phép những người mới nhập môn thực hành nhanh hơn.
    A200
    KIT18-70;M AF70-210F4;M AF70-210F4.5-5.6; E AF70-210F4-5.6;M AF50F1.4;M AF50F1.7;M AF35-70F4

Em biết có những nghệ sĩ nhiếp ảnh cho ra đời những kiệt tác nhiếp ảnh mà không... dùng máY ảnh (họ làm thế nào nói trước mất Vui). Nói chung thế nào là đẹp Xấu thì rất Vô cùng, nhưng nếu nghĩ là tôi không làm nghệ thuật được Vì tôi không có dụng cụ trong thời buổi bâY giờ Xem ra rất khó tin.

Quote Được gửi bởi Phan Lê View Post
    Bác tự trả lời câu hỏi trong cái sign của bác rồi đó.
    "Chiếc áo không làm nên thầy tu"
    Như em có xài máy nào chụp cũng xấu à, vì ko đầu tư, chăm chút cho đam mê! Còn đã chụp đẹp thì Pns chụp cũng đẹp thôi!!
    Cám ơn bác, do em vẫn chưa hiểu hết về cơ chế của sử dụng phim so với digital khác nhau thế nào mà anh em chạy đua vũ trang quá, nếu ráng luyện tay nghề đến mức "hỏa hầu" thì các nhiếp ảnh gia có thể bán con 1D mark III và mua P&S chụp được sao anh ?!?

Quote Được gửi bởi Londoner View Post
    digital: 4gb = 350k (thẻ thường) = gần 200 raw . Có thể tái sử dụng

Cái máy ko quan trọng, mà cái quan trọng là 3cm sau cái view finder .
    Dạ em cũng tâm niệm điều này và đang ráng học hỏi.

Quote Được gửi bởi leopuzz View Post
    ảnh đẹp phần lớn là do người cầm máy.
    Mà bác nói ảnh ngày xưa đẹp thì oan cho nhiếp ảnh gia quá. có chẳng bác thấy nó đẹp vì tính lịch sử của nó mà thôi.
    Máy kỹ thuật số bây giờ còn lâu mới bằng được phim bác à. có chăng nó chỉ đang tiệm cận tới thôi. Hy vọng trong tương lai, con người sẽ có những cảm biến với độ phân giải cũng như màu sắc và mức nhạy sáng của phim.
    Quote Được gửi bởi thegioipinsac View Post
    Chất lượng phim bình thường đã cho ra hình ảnh tương đương với 24 triệu điểm ảnh của máy ảnh số.
    Anh em phần lớn đang chạy đua vũ trang ở mãi dưới, một số bác có điều kiện dùng máy FF tức là chạm tới film 35mm rồi đấy ạh.
    Đấy là khác biệt dễ nhận thấy nhất đấy ạh.
    Vậy ra máy ảnh số hiện nay chưa thể đến "tầm" của các máy phim ngày xưa hả anh ??? và muốn chụp đẹp như máy phim thì phải mua con FF ???

Quote Được gửi bởi phan_vinh_nguyen View Post
    Em biết có những nghệ sĩ nhiếp ảnh cho ra đời những kiệt tác nhiếp ảnh mà không... dùng máY ảnh (họ làm thế nào nói trước mất Vui). Nói chung thế nào là đẹp Xấu thì rất Vô cùng, nhưng nếu nghĩ là tôi không làm nghệ thuật được Vì tôi không có dụng cụ trong thời buổi bâY giờ Xem ra rất khó tin.
    Anh có thể gợi ý cái ý tưởng chụp ảnh mà không cần máy ảnh được không? Em tò mò quá

Quote Được gửi bởi Londoner View Post
    chất lượng tấm ảnh scan analogue có phụ thuộc vào máy scan không các bác ui ?

em thích 2 câu sau quá...

Cái tạo nên 1 bức ảnh đẹp phụ thuộc vào quá nhiều yếu tố, trong đó chất lượng máy cũng là 1 phần, do đó không thể nói ảnh đẹp hoàn toàn không phụ thuộc vào thiết bị được.
    Nhưng đúng là hầu hết các bức ảnh không đẹp thường là không phải do máy. Cái này mình càng ngẫm càng thấy đúng.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng