Trang 2 / 60 Đầu tiênĐầu tiên 12341252 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 599

Chủ đề: Thể nghiệm B&W từ ảnh màu

Quote Được gửi bởi daubac View Post
    Ôi, bạn xem hình mà chẳng xem tôi viết gì thì tội qúa, viết cho đủ số lần lên vnphoto thì càng không nên!. Tôi chưa post ảnh B&W của tôi, vì tôi chơi ảnh trắng đen hơn 25 năm rồi, lúc còn chụp phim . Tôi chỉ muốn nói về chuyển từ màu sang B&W thôi và cũng có xin lổi "Thành thật xin lổi vì chưa đầu tư đúng mực cho topics này, fast food quá !".
    Ngoài ra tôi không đồng ý với bạn ý kiến " ảnh đen tráng thường để gợi lại những kỷ niêm ", B& W là nghệ thuật cao đó. Tôi sẽ xem lại các ảnh B&W của bạn ( nếu có ) và sẽ góp ý cụ thể .
    Thật ra muốn chuyển từ màu qua đen trắng thì cứ bấm chuyển qua, trong máy digittal nào mà không có chứ , chuyện đó đâu có gì khó khăn mà phải thử với lại không chứ . Còn ảnh thiên nhiên thì tôi thấy ảnh màu vẫn đẹp hơn nhiều , chẳng hạn như hai tấm hình thác bạn post lên , tấm hình màu vẫn đẹp hơn . Thật ra tôi chẳng muốn tranh cải trên những diễn đàn như thế này , vì tôi lên đây là để vui , chứ không muốn chuốc thêm chuyện nhức đầu . Vài lời cùng bạn, chúc bạn vui với những khám phá mới của mình .

Thưa các bạn, xin trình bày thêm 1 số so sánh :

#1.Ảnh màu gốc

#2.Ảnh chỉ xử lý PS

#3.Ảnh xử lý thêm bằng ADCsee

Quote Được gửi bởi daubac View Post
    ...chỉ muốn nói 1 ý : " không phải ảnh nào cũng có thể chuyển thành B&W được "
    Chào bác,
    cháu hoàn toàn đồng ý với nhận định này của bác.
    Có nhiều bức ảnh mình cứ nhắm mắt chuyển sang đen trắng sẽ làm mất đi "cái hồn" của ảnh-ý tưởng của người chụp.Cháu xin Vd bằng mấy cái ảnh cháu chụp hôm qua.
    1a#,ẢNh mầu
    điểm nhấn là bà cụ đang ngắm mấy cái khóa(do màu sắc nổi bật hơn nên sẽ "hút" mắt người xem.

1b# chuyển thành đen trắng
    Điểm nhấn lại là dãy khóa ( màu sáng hơn-nổi bật hơn xung quanh).

Còn ở cái ảnh sau cháu thấy nếu chuyển sang đen trắng ok hơn-vì có sự tương phản rõ rệt giữa trắng-đen-xám.

2a#,

2b#,

Một vài cảm nhận cá nhân mong các bác phân tích giúp.
    cám ơn các bác.
    tonyn

@daubac: cháu chụp ảnh màu rồi chuyển sang đen trắng sau bác ạ.Chụp thẳng đen trắng cháu chưa đủ tự tin.Chỉnh sửa chủ yếu dựa trên cảm giác thôi ạ.

Chào các bạn tôil ại kiên trì với chủ đề này, dù đã bị mắng. Đây là ý kiến riêng của tôi, chập chửng trong lĩnh vực BW tức ảnh Digital.

Ảnh từ màu chuyển sang BW bằng PS hoặc chuyển thẳng trên máy thường không đạt độ đẹp của ảnh trắng đen do có nhiều sắc xám, sắc này người chơi ảnh trắng đen rất kỵ, không bao giờ được chủ đạo trên tấm ảnh. Vì dụ

1.Tấm này chụp từ Nikon D80, chuyển từ màu sang BW bằng PS:
    ,

bố cục tương đối, nhưng sắc xám hầu như trên toàn ảnh !

2. Tấm này dùng ADC see tăng giảm constrast, tôi làm theo chủ quan sao cho đủ đen trắng xám, nhìn thấy đẹp thì save. Xin lổi già rồi học các PM này trọn vẹn thì không theo nổi.

3. Nhưng tấm này chưa hoàn chỉnh ,vì mảng trắng của bầu trời sẽ hút tấm mắt người xem. Tấm này bắt buộc phải đóng khung

4. Một ví dụ nữa ,Ảnh màu chụp từ máy bỏ tuí trong khách sạn New World

5. Ảnh chuyển BW bằng PS

6. Ảnh có xử lý ADCsee, crop, tăng giảm các hiệu ứng có sẳn trên ADCsee theo chủ quan

7. Ảnh phải đóng khung cho hợp chuẩn vì các mảng trắng ở rìa ảnh

Kẻ lắm lời vì yêu ảnh trắng đen, và trộm nghĩ là ảnh Digital cũng có thể chơi trắng đen được, dĩ nhiên không phải là chỉ click 1 cái vào cái nút, ảnh màu chỉ là chất liệu ban đầu, ảnh màu thường đã đẹp theo hướng hiện đại rồi, muồn có ảnh trắng đen đẹp phải làm kỷ thuật và ảnh trắng đen của nó phải tuân theo lề lối của ảnh trắng đen, không phải cứ có ảnh màu đẹp , click là có ảnh trắng đen đẹp .
    Ảnh trắng đen cần chất thơ hơn ảnh màu. Tôi xin mở ngoặc,những ảnh tôi chụp để minh hoạ ở đây không thể kể là ảnh TĐ đẹp đâu nhé, tôi chỉ chụp để minh hoạ , thiếu cái hồn, muốn xem hồn ảnh xin xem 2 tấm của cụ PVM.
    Nghề chơi cũng lắm công phu
    Được sửa bởi daubac lúc 09:23 PM ngày 08-12-2009

Đọc bài của bác em vỡ ra nhiều điều, mong bác tiếp tục chia sẻ kinh nghiệm với mọi người.

Quote Được gửi bởi Silencer View Post
    Đọc bài của bác em vỡ ra nhiều điều, mong bác tiếp tục chia sẻ kinh nghiệm với mọi người.
    Cám ơn, xin chia sẻ 1 loại ảnh TĐ gọi là phân sắc độ,

#1.Chân dung màu của hắn

#2.
    Chân dung của hắn đã chuyển BW

#3.Chân dung của hắn đã phần sắc độ : Tách các mảng đen trắng xám ra, cố ý không có các mảng xám trung gian , loại ảnh này thích hợp cho chân dung cố ý đưa những chi tiết xấu, mạnh, nhăn nheo... Thích hợp với chân dung người già, công nhân vai bắp, phong cảnh có nhiều đường nét lặp lại ... Dĩ nhiên ảnh chụp với ánh sáng nghiêng thì thì thực hiện hiệu quả này mới đạt. Ảnh này được chọn làm thể nghiệm vì nữa chân dung ,nữa phong cảnh, nón cũng chưá yếu tố đưởng nết lạp lại...

Chưa hoàn thành vì chưa đóng khung đen , những mảng trắng ở rià làm hư tấm ảnh, nhưng thôi - muốn nói về phân sắc độ mà !
    Được sửa bởi daubac lúc 08:47 AM ngày 23-03-2009

Em cũng toàn chụp màu rồi chuyển B&W bác ạh, mà cũng giống như bác nói, ko phải tấm nào cũng chuyển được. Em thì ko có mấy kiến thức về những điều này nên chỉ chuyển và chỉnh sửa contrast, color theo cảm quan của riêng em mà thôi. Cảm ơn bác vì bài viết khá hay và chi tiết.

Em xin góp 1 tấm mới chụp và chuyển B&W tối qua
    Người không có máy

Quote Được gửi bởi MeoBong.Vil View Post
    Em cũng toàn chụp màu rồi chuyển B&W bác ạh, mà cũng giống như bác nói, ko phải tấm nào cũng chuyển được. Em thì ko có mấy kiến thức về những điều này nên chỉ chuyển và chỉnh sửa contrast, color theo cảm quan của riêng em mà thôi. Cảm ơn bác vì bài viết khá hay và chi tiết.

Em xin góp 1 tấm mới chụp và chuyển B&W tối qua
    Vâng đây đã là ảnh Trắng Đen . Tuy nhiên khi chuyển qua B&W bạn chú ý làm tăng giảm Contrast sao cho mái tóc đen có thể tách ra với BG đen 1 chút, nếu có thể ( cái này PS làm dễ mà ), hoặc khi chụp chú ý ( nếu muốn chuyển ảnh này qua chân dung B&W ).Chú ý là chủ đề không nên có nhiều sắc xám.
    Cám ơn đã đọc bài viết của tôi.
    Được sửa bởi daubac lúc 04:11 PM ngày 23-03-2009

Đọc bài của bác xong, em cứ nhu vớ được vàng. Chẳng là hôm qua chụp ở Hội An, em chụp thử mấy tấm ảnh màu. Nhưng chưa làm chủ được màu sắc, nên quyết định chụp trắng đen để nắm sắc độ trước đã. Em có chụp tấm ảnh này, mong bác xem và góp ý giúp.

Đã tin tưởng mời góp ý thì tôi nói thiệt tình nhen, :
    1, Tấm này đạt tiêu chuẩn gọi ảnh trắng đen .
    2. Đây là tấm sắc độ nặng, BG đen tuyền, không thích hợp cho chân dung mẫu nữ ! Sắc độ nặng chỉ thích hợp với chủ đề năng nề , người già ( trừ trường hợp đặc biệt ,ví dụ diển tả nổi buồn, tang tóc ...)
    3. Nếu muốn tấm này là chân dung phải crop lại, lấy mẫu từ phần áo đang có màu xám trở lên, bỏ cái quàn xám xám bên dưới, bớt bên trên tới gần đầu mẫu. dùng PS để mái tóc tách biệt với BG, nhìn ảnh nghĩ là có thể. Mắt mẫu đang buồn buồn xem như tác giả cố ý chụp bức chân dung buồn rười rựợi. Bạn tự làm xem sao.

Trang 2 / 60 Đầu tiênĐầu tiên 12341252 ... Cuối cùngCuối cùng