Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5

Chủ đề: Fiji S100fs hay dSLR?

Fiji S100fs hay dSLR?

Hôm trước có cậu bạn bán cái E410 nhưng nay đổi ý. Thế là em tiếp tục tìm kiếm, giờ thấy rối tung hơn cả lúc biết trang web này.
    Em xét thấy nhu cầu mình không nhiều, nhưng dòng P&S thì hơi hạn chế. Em thích chụp phong cảnh và macro, liệu cái Fuji kia chụp macro có khá không?
    Em so sánh Fuji này với E520+ 14-42mm (vì cùng giá, lại phù hợp ngân sách lúc này).
    Ưu điểm của Fuji là dải lens dài, chụp macro thì khỏi cần ống riêng, khỏi cần ống zoom. Đầu tư 1 lần duy nhất.
    Hạn chế thì noise hơn. Không rõ tốc độ chụp so với dòng compact như G10 hay Nikon P90 mới ra thì thế nào nhỉ?

Giờ thấy rối quá, trong đây có bác review Fuji nhưng hình died hết rồi. Dpreview em thấy chỉ recommended . Bác nào sài qua cho em biết nên chọn cái nào ạh. Thanks

Em đang dùng E-510, nhưng nếu bác chọn giữa Fuji S100fs và Oly E-520 thì với điều kiện của bác, em khuyên nên chọn Fuji. Không phải vì Oly chuối đâu, em đang sử dụng thấy rất hài lòng. Nhưng khoảng lens 14-42 chỉ chụp được các cảnh thông thường. Sau này thế nào bác cũng cần thêm tele nữa, ít nhất là 40-150. Rồi bác còn cần macro, phải thêm ống macro.Trong khi nhu cầu của bác không quá nhiều, và cũng không có rất nhiều tiền. Về mặt chụp macro thì các dòng máy như FujisS100fx thỏa mãn rất tốt, lý do là sensor nhỏ hơn nên DOF dày hơn, có thể chụp cầm tay. Với DSLR, sensor lớn, DOF mỏng, muốn chụp macro đa phần phải có tripod, tripod tốt nữa là đằng khác, và rất nhiều kiên nhẫn. Về noise, nếu bác chỉ chụp để share trên mạng và in cỡ nhỏ thì noise không thành vấn đề, ảnh cỡ nhỏ nhìn không thấy được. Thỉnh thoảng bác cần in cỡ lớn thì đã có chương trình khử noise đấy. Vả lại không phải loại ảnh nào cũng cần khử noise. Thực tế chụp cho thấy số trường hợp cần khử noise là ít hơn ta tưởng. Nếu bác khai thác hết tính năng của em này và tập chụp cho thành thạo với nó. Đến khi bác thực sự cần lên đời, em nghĩ lúc đó bác đã có khá nhiều tiền, và máy móc khi ấy cũng hiện đại hơn, đáng mua hơn.

Vote 1 phiếu cho S100fs vì:
    + Máy đầu tiên dòng likeDSLR có pin Li-on, rất tốt
    + Kết cấu rất bền vưng với lens zoom 28-400mm khá ấn tượng.
    Lần đâu tiên cầm máy fuji không còn cảm giác "ọp ẹp" nữa.
    Nếu có chỉ thua mấy chiếc DSLR về độ "trễ" khi ghi hình thôi.

Cảm ơn bác Phanvinhnguyen và giangduydat đã cho lời khuyên.
    Em cũng nghĩ độ trễ của nó phải hơn dòng chuyên, nhưng không rõ so với mấy loại PnS khác có khá hơn không, chứ giá tiền của nó mà chỉ được cái cảm biến to thì hơi buồn.

Nhu cầu phong cảnh và macro thì 1 giây bác chụp 2-3 tấm hay là 1 phút 2-3 tấm, cần gì để ý chuyện nhanh chậm.