Trang 2 / 22 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 213

Chủ đề: Digital Photo Professional - Phần Mềm Chỉnh Sửa Ảnh Thân Thiện

Hihi

Cám ơn anh Toại nhiều.. tiếp đi anh.. cần gì giúp đỡ anh cứ hey 1 tiếng là có liền cho anh ngay...

Quote Được gửi bởi blacksmith View Post
    Hoan hô anh Toại đã tạo thêm 1 nơi để anh em tham khảo, em vẫn thích dùng DPP cho công đoạn retouch đầu tiên, sau đó mới PS tí ( Đơn giản là RAW trong DPP nhìn thích mắt hơn là mở bằng PS lúc đầu.)

Em thấy trong: 3. Picture Style:
    Dùng để thiết lập các chuẩn hình chụp, sẽ quan trọng với những người không rành về xử lý, bhưng với những ai dùng dịnh dạng RAW cho công việc của mình thì Picture Style ít phát huy tác dụng (cá nhân em vẫn dùng picture stye khi chụp hình hàng lọat giao ngay hoặc chỉ là 1 chuẩn mực để tham khảo trước khi chỉnh sửa):
    - Standard
    - Portrait
    - Landcaps
    - Neutral
    - Faithful
    - Monchrome

Thì Monchrome cho phép cộng thêm vào hiệu ứng Filtervà Toner Effect nữa (Các bác chụp trắng đen thường cho Filter vào để tăng phần contrast trong Trắng Đen), nó gồm: Filter effect(Không có filter,Vàng, Cam, Đỏ và Xanh Lá) và Toner Effect(Không có Tone,Saphia, Blue,Purple và Green)

Thân!
    Cám ơn bác L. em đã edit bổ sung rồi.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Hay quá em mỏ cái DPP ra nhin như ma trận, dọc bài của bác đã thấy vỡ ra nhiều. Mong bài viết về Tab RGB của bác đấy

Bác Toại ơi, em hỏi cái này hơi ngu ngơ một tí vì em không biết về làm hậu kỳ lắm: Theo em biết trong Photoshop nó có phần xử lý giảm nhiểu cho ảnh RAW chụp ở Iso cao, vậy không biết cái Canon DPP này có phần nào giống như vậy không bác nhỉ ? Nếu có bác chỉ cho em với nhé !
    Cảm ơn bác đã có bài viết giới thiệu rất hay và hấp dẫn....
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Bạn vào thẻ NR/Lens/ALO ở Tool palette rồi chỉnh noise reduction, có phần cho Raw và phần cho Tiff, Jpeg. Muốn chi tiết hơn xin chờ Bác chủ topic. Xin phép bác chủ topic trả lời nhanh cho bạn này. Topic của bác chủ, cũng như vấn đề bác chủ đặt ra rất thích hợp trong thời điểm này, vì có nhiều người không tham gia kịp Canon workshop, trong đó có em, muốn tìm hiểu sâu hơn về DPP.

Thông tin mấy bác đưa thật là tuyệt, đúng là k đi dự thiệt thòi trăm đường, chỉ mong bác nào có đi bữa đó truyền lại những gì còn đọng lại sau buổi workshop đó.

Quote Được gửi bởi GiaHamVui View Post
    Bạn vào thẻ NR/Lens/ALO ở Tool palette rồi chỉnh noise reduction, có phần cho Raw và phần cho Tiff, Jpeg. Muốn chi tiết hơn xin chờ Bác chủ topic. Xin phép bác chủ topic trả lời nhanh cho bạn này. Topic của bác chủ, cũng như vấn đề bác chủ đặt ra rất thích hợp trong thời điểm này, vì có nhiều người không tham gia kịp Canon workshop, trong đó có em, muốn tìm hiểu sâu hơn về DPP.
    Cám ơn bác đã trà lời giúp. Bác trả lời giúp là em mừng rồi.
    Em lập ra Topic này để cùng học tập và trao đổi, Em cũng có câu hỏi mà chưa thấy ai trả lời giúp kia.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi GiaHamVui View Post
    Chân thành cảm ơn bác đã chỉ dẫn cho em !
    Đang hý hoáy sửa noise theo bác chỉ dẫn....
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Bác 11002 đặt câu hỏi rất hay nhưng với tôi thì quá khó. Chắc cũng có lẽ vì vậy mà ít bác tham gia. Thôi tôi liều đưa ra mấy ý kiến ngô nghê (phỏng đoán):

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    1. Tại sao histogram của DPP lại có trị số từ -8 cho đến +4 và giá trị trung gian là 0 (cách ngưỡng tối đến 8 và chỉ cách ngưỡng sáng có 4)?
    Phải chăng vùng sáng có nhiều chi tiết hơn vùng tối do được chiếu sáng? Vùng tối do không có ánh sáng nên sẽ ít chi tiết, nếu không ưu tiên vùng tối sẽ dẫn tới bị noise? Hay nói cách khác là histogram đến ngưỡng +4 ở vùng sáng đã lên hết chi tiết, còn ngưỡng -8 ở vùng tối mới lên hết chi tiết.

2. Chính ngưỡng trung gian 0 không nằm ngay giữa đồ thị, nên việc chỉnh contract sẽ chỉ tác động đến những pixels nằm trong giá trị từ -4 đến +4, các giá trị từ -8 đến -4 không ảnh hưởng?
    Cái ngưỡng trung gian 0 ở đây lấy như thế nào rất quan trọng. 0 là giá trị bình quân độ sáng của ảnh hay là giá trị trung bình độ sáng của ảnh? Theo tôi hiểu thì ngưỡng 0 có vẻ như là giá trị bình quân, chứ không phải là lấy tổng của (giá trị lớn nhất độ sáng của ảnh + giá trị tối nhất của ảnh) / 2. Như vậy chỉnh contract sẽ căn cứ vào giá trị 0 để điều chỉnh toàn bộ các giá trị còn lại.

3. Histogram còn có 2 con trỏ trên và dưới, kéo con trỏ dươi lên trên sẽ lọc bớt các giá trị tối (bằng cách cộng thêm 1 hằng số cho cả 3 kênh RGB của mổi pixel). Tương tự ngược lại cho con trỏ trên.
    Tác dụng cụ thể của 2 con trỏ này đã rõ, nhưng ứng dụng trong trường hợp nào thì em chưa hiểu.
    Mong các bác cùng tham gia thảo luận
    Cái này thì giờ em mới biết, nghe bác nói mới đặt con trỏ chuột vào kéo thử lên xuống. Cái này chắc phải lôi help ra đọc quá. Tks bác!

P.s: Em tham gia là chỉ để mong bác 11002 viết tiếp. Vậy nên có gì không phải các bác đâm em nhè nhẹ thôi.

Em không dùng DPP, nhưng Về Xử lÝ số thì có biết qua đôi chút. Trị số ghi trên histogram thường là số stop. Cứ cách một stop thì lượng ánh sáng tăng lên gấp đôi, cái nàY đa số mọi người đều quen thuộc. TuY nhiên, Vì sensor ghi nhận ánh sáng theo thang tuYến tính, nên các giá trị thu được của Vùng high light luôn ít stop hơn. Ví dụ: sensor ghi được 256 giá trị độ sáng (8 stop) chẳng hạn, nếu lấY giá trị trung gian là 128, thì 128 giá trị từ 0-> 127 tương ứng Với 7 stop trong khi cũng 128 giá trị từ 128->255 chỉ tương ứng Với 1 stop. Người ta có thể Xác định giá trị trung gian thấp hơn, khi đó khoảng high light sẽ có nhiều stop hơn, nhưng cái giá phải trả là có quá ít giá trị thể hiện độ sáng trong Vùng shadoW. Ví dụ: nếu chọn mốc 0 stop ở giá trị 128, chúng ta có 128 giá trị độ sáng trong Vùng 0 stop -> 1 stop (là từ 128 đến 255) Và 64 giá trị độ sáng cho Vùng -1 stop -> 0 stop (là từ 64 đến 127). Nếu ta chọn mốc 0 stop ở giá trị 64, ta sẽ có 2 stop ở Vùng high light, 6 stop ở shadoW (hợp lÝ hơn), tuY nhiên lúc đó Vùng 0->1 stop sẽ chỉ có 64 giá trị độ sáng (64->127) Và Vùng -1->0 stop chỉ có 32 giá trị độ sáng (32->63). Cái giá phải trả là noise nhiều Và bị bệt màu ở Xung quanh Vùng 0 stop (Vùng quan trọng nhất của bức ảnh.
    Vì thế mà trong histogram bao giờ số stop của shadoW cũng nhiều hơn high light. Và Với người chụp không quen, người ta sẽ khuYên chụp dưới sáng một chút rồi chỉnh sáng lên (hi sinh chất lượng ảnh), còn hơn là chụp lố sáng rồi không cứu được (Vì Vùng high light có ít stop hơn)

Thông cảm em dùng Chrome nên có nhiều chữ không hiện được, em phải đổi thành chữ hoa.

Trang 2 / 22 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng