Trang 12 / 22 Đầu tiênĐầu tiên ... 21011121314 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 111 đến 120 / 213

Chủ đề: Digital Photo Professional - Phần Mềm Chỉnh Sửa Ảnh Thân Thiện

B. Thao Tác trên Tab RGB

1. Tone Curve Assist: Hỗ trợ điều chỉnh Tone theo thuật tóan định sẳn
    DPP tự tính tóan, nếu thấy độ phơi sáng của ảnh chưa đủ sáng (?) DPP sẽ tự động nâng sáng nhiều (+: Hight) hay ít (Standard). Thông thường DPP sẽ nâng sáng vùng Midle của đồ thị Curve nhiều hơn vùng Shadow và Highlight.

2. Tone Curve Adjustment: Điều chỉnh Tone màu tùy chọn
    Ta có thể nâng sáng, giảm tối từng kênh màu riêng biệt Red, Green và Blue hoặc cả 3 kênh RGB bằng cách chọn từng kênh hay tổng hợp 3 kênh.
    Ống hút cũng là 1 công để ta xác định white balance bằng cách nhỏ vào vùng cần xác định màu chuẩn

Một điều dể nhận thấy là với file RAW chụp bằng máy Canon, DPP hiểu rất rõ từng pixel nên ta có thể chỉnh mạnh tay mà gần như không có hiện tượng bệt màu.

3. Brightness & Contrast: Chỉnh sáng tối và tương phản cho tòan ảnh bằng cách kéo con trỏ qua lại.
    a. Brightness:
    Xem trên đồ thị Curve ta dể nhận thấy khi chỉnh nâng sáng đồ thị chuyển sang phải và bị cắt chân, hình sáng hơn, nhưng những pixel màu có giá trị nhỏ sẽ bị cộng thêm 1 hằng số nên tòan ảnh sẽ bị mờ, không trong. Ngược lại, khi dìm tối đồ thị chuyển sang trái và bị cắt dầu, hình tối hơn.
    b. Contrast: Việc chỉnh sẽ làm tăng thêm hay thu hẹp không gian hiển thị của các màu.
    Ta cần cẩn thận khi điều chỉnh 2 thanh này và phải phối hợp cả 2 khi điều chỉnh

4. Hue, Saturation và Sharpness
    a. Hue: Ta chỉnh từ trái sang phải, màu sắc sẽ thay đổi từ Magenta sang Blue
    b. Saturation: Tăng giảm độ hòa màu
    c. Sharpness: Tăng giảm độ sắc nét cho hình ảnh.

Chú ý:

I. Brightness trong Tab RAW và trong Tab RGB có hiệu ứng khác nhau rõ rệt:
    - RAW: Nâng hoặc giảm mức độ phơi sáng của ảnh lên từng giá trị thời chụp (tương tự như ta cài đặt lúc chụp: ảnh sẽ được phơi sáng với thời gian lâu hơn hoặc nhanh hơn)
    - RGB: Nâng hoặc giảm mức độ phơi sáng của từng pixel bằng cách:
    Nâng sáng: Cộng thêm một hằng số cho mổi pixel màu đồng thời triệt tiêu các pixel màu có gía trị thấp.
    Giàm tối: Trừ đi một hằng số cho mổi pixel màu đồng thời triệt tiêu các pixel màu có gía trị cao

II. Trong quá trình chỉnh sáng tối ảnh ta có thể kiểm tra vùng cháy sáng của ảnh bằng cách nhấn tổ hợp phím Alt+M (sẽ hiện màu red), vùng tối đen của ảnh bằng phím Alt+N (sẽ hiển thị màu blue)
    Được sửa bởi 11002 lúc 04:00 PM ngày 07-04-2009
    Chúc Bình An
    FaceBook

Cám ơn bác 11002 rất nhiều, em mới mò mẫm nên chưa biết hỏi gì cả. Em chỉ thắc mắc thế này :
    - em có 1 file ảnh RAW, dùng DPP convert ra định dạng JPG.
    - dùng DPP xem lại file JPG này thì thấy rất khác nếu so với mở bằng Photoshop hay Windows picture and Fax viewer. Xem qua PS hay Windows thì ảnh tối hơn, mầu nhạt nhoà hơn, trông cứ xỉn xỉn.

Có phải lý do là phần mềm chuyên dụng của Canon sẽ đọc file ảnh từ máy ảnh Canon tốt hơn không ạ ?
    Em chưa bao giờ in ảnh từ DPP ra nên không biết nếu in từ DPP và PS thì chất lượng ảnh có khác nhau không ?

Mong các bác trả lời giúp, em xin cảm ơn !
    Canon 40D, fix 50 1.8, 17-40L, 70-200 F4, thèm 10-22 hoặc 5D mark II cũng được

Bác xem không gian màu của ảnh chụp.
    Thông thường nếu bác để mặc định thì khi convert sang *.jpg, DPP sẽ mặc định là sRGB. Có thể file jpeg của bác có không gian màu khác không gian màu cài đặt trên các phần mềm xem và xử lý ảnh ==> sai lệch màu.
    Bac post hình lên em xem cụ thể mới nói được.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Úi chào! Đợi hoài hôm nay mới được đọc tiếp về DPP của bác Toại. Vừa qua theo dõi thông tin của các bác GiaHamVui – Digimage – Hquang thật mệt nhưng cũng rất thú vị. Rất ngưỡng mộ kiến thức của các bác. Qua đó em học được rất nhiều điều kể cả ngoài lĩnh vực nhiếp ảnh. Cám ơn bác Toại và các bác thật nhiều.
    KUCKYKOOL GROUP

Bác Toại cho em hỏi cái này.
    Không biết là trong DPP này em có thể chèn thêm hình ảnh (ví dụ: logo, hoặc hình ảnh khác,..) vả chữ lên trên 1 hình file jpeg hay RAW được không ? Ví dụ em làm hình lưu niệm cho đoàn khách, phải đưa chữ (như: Cty ABC...) + logo công ty vào góc bên trái hay bên phải hình có được không ? Nếu được thì bác chỉ giúp em với nhé.
    Cảm ơn bác Toại nhiều lắm...
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Em chưa tìm thấy chức năng chèn thêm chữ hay hình trong DPP software.
    Bác nào tìm thấy vui lòng chỉ giúp.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Trong DPP không có chức năng "tạo lớp", nên có thể hiểu rằng không có chức năng chèn chữ hay hình trên đó.
    Hoặc có thể chờ một ngày đẹp trời nào đó chăng.

Bác Toại ơi,
    Tự nhiên hôm nay cái Canon DPP của em bị làm sao í... Mọi hôm click vô folder nào là đều có thì bên thể hiện thumnail có hình bình thường. Hôm nay click vô folder nào cũng báo lỗi: "Insuffience Memory, Cannot Open File", chả xem file hình nào được hết...
    Em có thử refesh máy và clean lại nhưng vẫn bị ...

@Thuytram_dep: Cái này là do bác chép gần đầy ổ đĩa C or D làm cho nó bị tràn bộ nhớ.
    Bác xóa bớt hoặc chuyển bớt sang các ổ đĩa khác thì sẽ OK thôi.
    Thân,

Quote Được gửi bởi thekids66 View Post
    @Thuytram_dep: Cái này là do bác chép gần đầy ổ đĩa C or D làm cho nó bị tràn bộ nhớ.
    Bác xóa bớt hoặc chuyển bớt sang các ổ đĩa khác thì sẽ OK thôi.
    Thân,
    Chân thành cảm ơn chỉ dẫn của bác,
    Tất cả các ảnh em để trong ổ F (còn trống khoảng 100GB, tổng dung lượng ổ cứng của em là 320GB), em đã clean và refesh nhưng nó vẫn bị y như vậy...
    Ram của máy em là 2GB lận mà sao báo lỗi thế không biết...

Trang 12 / 22 Đầu tiênĐầu tiên ... 21011121314 ... Cuối cùngCuối cùng