Trang 11 / 22 Đầu tiênĐầu tiên ... 91011121321 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 101 đến 110 / 213

Chủ đề: Digital Photo Professional - Phần Mềm Chỉnh Sửa Ảnh Thân Thiện

Quote Được gửi bởi hquang View Post
    Em chỉ là Newbie về chụp ảnh , vừa rồi được tham dự workshop Canon DPP tại TP. HCM, em nhận được bài viết về vấn đề này , trong đó có phần.
    Sensor là bộ cảm biến ghi hình, có ý nghĩa rất quan trọng trong chiếc máy ảnh số, nó cho biết số triệu điểm ảnh mà máy ảnh có thể ghi nhận được trực tiếp xuyên qua ống kính máy ảnh. Kích thước con chíp này càng lớn, thì càng cho phép chứa được nhiều điểm ảnh hơn, và kích thước điểm ảnh cũng có thể lớn hơn.Pixel của những dòng máy cao cấp, cho phép có những ghi nhận ánh sáng (hình ảnh) tinh tế hơn khá nhiều.Nhưng “sensor càng lớn thì vùng ảnh rõ ghi nhận được lại hẹp hơn”, dù không trực tiếp liên quan đến vùng ảnh rõ (Depth of Field).
    Em phân vân khi được đọc đến phần này( vì đã được đọc những thông tin ngược lại).
    Trước kia em dùng qua Canon 30D (Sensor có đường chéo d # 27mm), bây giờ đang dùng Canon 5D(Sensor có đường chéo d # 43,3mm), về đến nhà dùng bảng tính DOF thông dụng tính thử với các thông số :
    -Canon 30D (d#27mm): f=50mm, F/8, Subject distance = 3m  Vùng ảnh rõ có total bằng 1,11m
    -Canon 5D(d#43,3mm): f=50mm, F/8, subject distance=3m  Vùng ảnh rõ có total bằng 1,85m
    Như vậy, Kết quả trên cho thấy “Sensor càng lớn thì vùng ành rõ ghi nhận được rộng hơn” .
    Vùng ảnh rõ liên quan trực tiếp bởi 4 yếu tố:
    1-Tỉ lệ thuận với bình phương khoảng cách từ máy đến vật chụp.
    2-Tỉ lệ nghịch với bình phương tiêu cự ống kính.
    3-Tỉ lệ thuận với số khẩu.
    4-Tỉ lệ thuận với Kích thước Sensor( hoặc đường chéo Sensor.)
    -Trong 4 yếu tố ảnh hưởng trên có 3 yếu tố ta có thể tác động , còn yếu tố thứ 4 (sensor) phụ thuộc vào máy không thể tác động.
    -Trong 2 yếu tố đầu(1,2) , do tỉ lệ bình phương nên ảnh hưởng mạnh hơn 2 yếu tố sau (3,4).
    Cụ thể:
    -Khi chụp Macro có DOF rất mỏng, dù chỉnh Số khẩu lớn nhất đến f/32 cũng vậy ( vì khoảng cách tỉ lệ thuận bình phương nên ảnh hưởng mạnh hơn. )
    - Khi chụp máy P&S có DOF rất lớn, vì máy có đường chéo sensor (d) nhỏ làm DOF hẹp hơn, nhưng do tiêu cự ống kính(yếu tố 2) rất nhỏ (nên tiêu cự normal cũng nhỏ),mà DOF lại tỉ lệ nghịch với bình phương tiêu cự sẽ ảnh hưởng mạnh hơn đường chéo Sensor .Kết quả cuối cùng được DOF rất lớn.
    Ghi chú: Câu trên em nghĩ , chắc bác chủ muốn nói ngắn gọn (yếu tố 2 và yếu tố 4 cùng lúc) nên em không hiểu kịp........Cũng tại mình chưa hiểu.
    Em nghĩ, ở đây không ai biết được về mọi lãnh vực, mổi người biết một lãnh vực,một khía cạnh nho nhỏ nên mới vào đây để học hỏi ,tranh luận , bổ sung cho nhau trên tinh thần thân thiện, cởi mở . có thể cách diễn đạt mổi người một khác có thể gây hiểu nhầm ,căng thẳng , nhưng cũng nên thẳng thắn vì liên quan đến kỹ thuật.Không nên có ý nghĩ sửa lưng nhau, như vậy không hay.
    Chúc vui.
    Không rõ bác hquang lấy thông tin về vùng ảnh rõ từ nguồn nào.
    Nhưng thật đơn giản, nếu chúng ta dùng ống kính có tiêu cự 50mm, và với khẩu độ f/8, thì dù mặt phim, hay con chíp số đằng sau, có lớn bé thế nào, thì vùng ảnh rõ cũng vẫn là như nhau, vì nó xác lập vùng rõ gần nhất và vùng rõ xa nhất cố định, ở những khẩu độ khác nhau, và ở những điểm lấy nét gần xa khác nhau, hy bọng bac hiểu chuyện này đơn giản.
    Vấn đề kế tiếp, mà tôi nghĩ bác đã hiểu không đúng, đó là "trị số tiêu cự trung bình", chính là liên quan đến góc nhìn, và nó được hiểu là một con số có số đo "gần bằng" với đường chéo khổ phim hay con chíp ghi hình. Ví dụ như con số chính xác mà bác đã tính ra được, với 30D, là 27mm, và với 5D, là 43,3mm, nếu hai máy này gắn hai ống kính có tiêu cự như thế, sẽ có "góc nhìn" là như nhau, chuyện này, tôi nghĩ bác cũng dễ hiểu.
    Và sẽ thật đơn giản, là nếu bác chọn chụp cùng một chủ thể, với "đóng khung" là như nhau, thì điểm lấy nét sẽ là gần như nhau (có thể có sai lệch chút chút, tùy dòng máy). Và đương nhiên, nếu chúng ta cùng chọn một khẩu độ, ví dụ như f/8, thì vùng ảnh rõ của ống kính có tiêu cự 27mm sẽ "rộng" hơn vùng ảnh rõ của ống kính có tiêu cự 43,3mm. Tôi nghĩ chuyện này, chắc bác cũng không phản đối.
    Thực tế, tôi đã từng dùng các dòng máy khổ lớn (large format camera), với những ống kính "normal" là 150mm, hay 180mm cho film 4x5", và về lý thuyết, ống kính có tiêu cự 300mm là ống kính "normal" của dòng máy 8x10" (dù tôi chưa từng sử dụng).
    Hình như tôi đã có những "đụng chạm" không đáng có, xin thành thật xin lỗi.
    Được sửa bởi digimage lúc 05:04 PM ngày 06-04-2009

Quote Được gửi bởi thuytram_dep View Post
    Cảm ơn bác Tọai đã chỉ dẫn, nhưng trong phần này nó chỉ cho mình chọn kiểu crop (1:1, 2:3, 3:2...) thôi, không cho mình tự do crop như của Photoshop hay Microsoft Picture Management....
    Còn về Noise Reduction thì có ai giúp em không nhỉ ???
    Bác Nguyễn lại vội vàng rồi:
    Trong hộp thoại Trimming tool, bác có tùy chọn Aspect Ratio tùy ý (Free) hoặc theo các tỷ lệ định sẳn
    Chúc Bình An
    FaceBook

Bác digimage: Chuyện chúng ta chụp ảnh để làm gì là tùy mổi người,có người vui chơi cũng có người vì miếng cơm manh áo. Nếu chụp chỉ để vui chơi , đúng vậy, chẳng ai làm chuyện bỏ tiền ra để đưa duyệt, nhờ kiểm , em hoàn toàn không có ý đó, chỉ có ý khi muốn kết luận một vấn đề mang tính kỷ thuật chưa thống nhất, thường có nhiều cách và 1 trong những cách là nhờ các bác ấy . Còn chuyện các bác ấy “có biết chụp ảnh” hay không ? bác đặt câu hỏi như vậy theo em nghĩ là không ổn.
    Chúc bác vui.
    Qua cách nói của bác, có vẻ như tôi đã biết bác làm việc ở đâu rồi.
    Sao bác không bỏ công chút ít để giúp mọi người tìm hiểu cho rõ hơn một số vấn đề "đang còn khó hiểu này".
    Mong bác đừng từ chối nhé.

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Bác Nguyễn lại vội vàng rồi:
    Trong hộp thoại Trimming tool, bác có tùy chọn Aspect Ratio tùy ý (Free) hoặc theo các tỷ lệ định sẳn
    Ui, đúng là em sớn xác thiệt...
    Chân thành cảm ơn bác Toại và bác GiaHamVui nhiều nhé.
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

@Digimage: có lẽ bác hiểu sai ý của em, hình của em mà bác chỉnh lại là file Jpeg, file này em phải chỉnh từ file raw với nhiều thao tác trong ACR, bao gồm HSL (với nhiều kênh màu riêng biệt), cả tone split với shadow và highlight khác nhau, thẻ basic thì tận dụng recovery và fill light, cũng như co kéo vibrance và saturation, V.V... để ra được hình Jpeg thể hiện tonal range khá rộng như vậy. Không có nghĩa là nhờ bác chỉnh file Jpeg này, bác cũng thấy file này có ngưỡng tối và sáng không ở giá trị cực nhưng thể hiện được nhiều chi tiết, có contrast nhưng không chói gắt, em không tìm được cách nào trong DPP chỉnh ra được như vậy.

Từ file Jpeg này chỉnh cái gì thì rất là dễ dàng với mọi phần mềm.

Ở đây em muốn nói đến chuyện feedback, gợi ra hạn chế để nhà sản xuất cải tiến sản phẩm hơn trong các version sau. Em có thể gởi bác file raw gốc và các thông tin trong exif khi em chỉnh trong ACR để bác chỉ dẫn ra cách chỉnh trong DPP được kết quả tương tự, nếu được em rất vui mừng. Kính.
    Được sửa bởi GiaHamVui lúc 06:58 PM ngày 06-04-2009

Em định không viết nữa, vì e có người hiểu lầm, mình đi tìm niềm vui,mà thấy người khác không vui thì không nên tham gia nữa .Nhưng bác có hỏi thì em xin được trao đổi tiếp với bác,nếu có gì làm bác không vừa ý xin bác bỏ qua.
    1-Những gì em viết ở đây có nhiều nguồn :
    -Từ thời còn đi học ở trường Đại học,khoa điện tử.
    -Từ Đài truyền hình TP HCM.(Em được học với 1 vị từng làm Giám đốc đài truyền hình).
    -Từ các nguồn trên Internet.
    -Từ những người đi trước.
    -Từ sách vở
    ....................................
    Bác có thể kiểm chứng. Những nguồn trên tương đối chính xác( theo Einstein chẳng có gì là tuyệt đối cả), bác cứ yên tâm.
    2-Em bây giờ đã về hưu,rãnh rang nên mới mua máy ảnh chụp chơi, ( như em đã viết ,mình mới biết được 1 khía cạnh nho nhỏ,) được gặp những người đi trước như bác có nhiều kinh nghiệm để học , để bổ sung cho nhau, em rất mừng. Bây giờ chúng ta trao đổi vui vẽ nha bác ( không vui không nên trao đổi).
    - Bác nói: “nếu chúng ta dùng ống kính có tiêu cự 50mm, và với khẩu độ f/8, thì dù mặt phim, hay con chíp số đằng sau, có lớn bé thế nào, thì vùng ảnh rõ cũng vẫn là như nhau”. Theo em nghĩ không như nhau đâu bác .Bằng chứng bác cứ đánh vào bảng tính DOF thông dụng các đời máy có đường chéo sensor khác nhau , sẽ được kết quả khác nhau như trên em đã làm.
    -Bác nói "trị số tiêu cự trung bình", theo em nghĩ chắc ý bác muốn nói đến trị số tiêu cự bình thường(normal), nếu gọi là trung bình thì em không hiểu nó trung bình cho tiêu cự nào đến tiêu cự nào? Em nghĩ gọi “tiêu cự bình thường” vì nó liên quan đến Ống kính bình thường(normal) và góc nhìn rõ của mắt bình thường # 58 độ.Với những phép tính đơn giản ta có thể tính được Ống kính bình thương f # d cho từng loại máy :Canon 30D có f # 27mm, Canon 5D có f # 43,3mm( em không hiểu tại sao người ta lại chọn ống normal của full frame là 50mm), máy film 4x5” có f # 163mm và máy 8x10” có f # 325mm.
    Còn 30D và 5D gắn ống kính 50mm có góc nhìn giống nhau, nhưng khi ghi nhận hình ảnh vào sensor thì khác nhau do đường chéo sensor khác nhau.
    Em chỉ biết tới đó,không biết đúng sai, bác nào biết thêm chỉ dùm .
    Chúc cả nhà vui .

2-Em bây giờ đã về hưu,rãnh rang nên mới mua máy ảnh chụp chơi, ( như em đã viết ,mình mới biết được 1 khía cạnh nho nhỏ,) được gặp những người đi trước như bác có nhiều kinh nghiệm để học , để bổ sung cho nhau, em rất mừng. Bây giờ chúng ta trao đổi vui vẽ nha bác ( không vui không nên trao đổi).
    - Bác nói: “nếu chúng ta dùng ống kính có tiêu cự 50mm, và với khẩu độ f/8, thì dù mặt phim, hay con chíp số đằng sau, có lớn bé thế nào, thì vùng ảnh rõ cũng vẫn là như nhau”. Theo em nghĩ không như nhau đâu bác .Bằng chứng bác cứ đánh vào bảng tính DOF thông dụng các đời máy có đường chéo sensor khác nhau , sẽ được kết quả khác nhau như trên em đã làm.
    Chào bác, em nhỏ tuổi hơn bác, nên em gọi bác là anh và xưng em nhé.

- Nếu anh có 2 máy FF (5D) và CF (30D) cùng cách chủ thể - một người đứng thẳng, như nhau.
    - Trên 2 máy cùng gắn ống 50mm, cùng lấy nét đúng vào thủ thể.
    - Kích thước ảnh chủ thể (lộn ngược) nhận được ở sensor sẽ là như nhau. Đúng không anh?
    (Mặc dầu ảnh chủ thể hiển thị trong khung hình máy 30D sẽ chật hơn ảnh chủ thể hiển thị trên máy 5D - 5D sẽ cho ra ảnh chủ thể cách biên nhiều hơn)
    Khi đó DOF, bokeh ... sẽ giống hệt nhau tại sensor của 2 máy.
    - Nếu ta đem 2 files ảnh in ra với cùng kích thước của chủ thể ( cạnh ảnh cùa 5D sẽ lớn hơn cạnh ảnh của 30D 1.6 lần). Khi đó DOF, bokeh ... của 2 ảnh hoàn toàn giống nhau
    - Nếu ta đem 2 files ảnh in ra cùng kích thước cạnh( chủ thể hiển thị trên ảnh 5D sẽ nhỏ hơn trên 30D 1.6 lần). Do phóng lớn hơn 1.6 lần nên ảnh in ra sẽ thấy DOF mỏng hơn Bokeh mượt hơn ....

Kết luận: DOF phụ thuộc vào tiêu cự, vào độ mở của ống kính và vào khoảng cách từ chủ thể đến sensor (film)

-Bác nói "trị số tiêu cự trung bình", theo em nghĩ chắc ý bác muốn nói đến trị số tiêu cự bình thường(normal), nếu gọi là trung bình thì em không hiểu nó trung bình cho tiêu cự nào đến tiêu cự nào? Em nghĩ gọi “tiêu cự bình thường” vì nó liên quan đến Ống kính bình thường(normal) và góc nhìn rõ của mắt bình thường # 58 độ.Với những phép tính đơn giản ta có thể tính được Ống kính bình thương f # d cho từng loại máy :Canon 30D có f # 27mm, Canon 5D có f # 43,3mm( em không hiểu tại sao người ta lại chọn ống normal của full frame là 50mm), máy film 4x5” có f # 163mm và máy 8x10” có f # 325mm.
    Còn 30D và 5D gắn ống kính 50mm có góc nhìn giống nhau, nhưng khi ghi nhận hình ảnh vào sensor thì khác nhau do đường chéo sensor khác nhau.
    Em chỉ biết tới đó,không biết đúng sai, bác nào biết thêm chỉ dùm .
    Chúc cả nhà vui .
    Người xưa:
    - Với máy film 35mm, hay gọi tiêu cự trung bình là tiêu cự từ 45mm đến 60mm (cho góc nhìn gần giống như góc nhìn của mắt người), tiêu cự ngắn là từ 35mm trở xuống và tiêu cự dài là từ 85mm trở lên. Sau này công nghệ mới chế tạo được những len siêu rộng và siêu tele nên cách gọi có khác đi một chút.
    - Với các máy MF và LF, cũng với góc nhìn tương tự như mắt người nên tiêu cự trung bình cũng sẽ lần lượt xoay quanh 163mm (180mm) cho MF và 300mm cho LF

Em chỉ biết có thế, nếu thiếu sót mong các bác chỉ thêm.
    Được sửa bởi 11002 lúc 08:28 PM ngày 06-04-2009
    Chúc Bình An
    FaceBook

Có một vấn đề, mà tôi nghĩ cũng có khá nhiều nhận định, tôi cho là không chuẩn xác lắm.
    Đó là gắn cái trị số tiêu cự trung bình này với góc nhìn của mắt người.
    Thực ra, thì mắt người có góc nhìn rất rộng, có thể đến trên 150o,(đương nhiên là có thay đổi tùy theo cá thể).
    Nhưng để tạo điểm nhìn rõ, góc nhìn của con mắt có thể thu hẹp đến khoảng 1o, và do con ngươi di chuyển liên tục, để 'quan sát', nên hình ảnh thu được, sẽ là tất cả những gì nằm trong "ảnh trường" của mắt (tức là có thể đến 150o góc).
    Còn góc nhìn của tiêu cự trung bình (normal), chỉ đơn giản là một trị số độ góc nào đó, tương ứng với một trị số tiêu cự nào đó, gần hoặc rất gần với kích thước đường chéo của khổ phim, hay của con chíp. Chẳng hề liên quan gì đến cái gọi là "góc nhìn của mắt người" cả.
    Nhưng hễ đã gọi là những ống kính có trị số tiêu cự là "normal", thì sẽ có góc nhìn "tương đối gần giống nhau", ở tất cả mọi khổ phim, hay con chíp ghi hình.

Quote Được gửi bởi digimage View Post
    Có một vấn đề, mà tôi nghĩ cũng có khá nhiều nhận định, tôi cho là không chuẩn xác lắm.
    Đó là gắn cái trị số tiêu cự trung bình này với góc nhìn của mắt người.
    Thực ra, thì mắt người có góc nhìn rất rộng, có thể đến trên 150o,(đương nhiên là có thay đổi tùy theo cá thể).
    Nhưng để tạo điểm nhìn rõ, góc nhìn của con mắt có thể thu hẹp đến khoảng 1o, và do con ngươi di chuyển liên tục, để 'quan sát', nên hình ảnh thu được, sẽ là tất cả những gì nằm trong "ảnh trường" của mắt (tức là có thể đến 150o góc).
    Còn góc nhìn của tiêu cự trung bình (normal), chỉ đơn giản là một trị số độ góc nào đó, tương ứng với một trị số tiêu cự nào đó, gần hoặc rất gần với kích thước đường chéo của khổ phim, hay của con chíp. Chẳng hề liên quan gì đến cái gọi là "góc nhìn của mắt người" cả.
    Nhưng hễ đã gọi là những ống kính có trị số tiêu cự là "normal", thì sẽ có góc nhìn "tương đối gần giống nhau", ở tất cả mọi khổ phim, hay con chíp ghi hình.
    Ngày xưa và cả bây giờ em vẫn nhớ góc nhìn của mắt người là khỏang 46độ (cho hướng nhìn thẳng).
    Tuy nhiên, đó chỉ là góc nhìn thẳng khí em cùng đi chung với vợ, còn em đi một mình mà thấy " Tung bay, tà áo tung bay..." thì với tốc độ liếc mắt, góc nhìn của em khiến cái fisheye 15mm canon cũng phải ghen tị (nó rộng hơn 180 độ đó)
    Các bác có tin không??????????
    Được sửa bởi 11002 lúc 09:36 PM ngày 06-04-2009
    Chúc Bình An
    FaceBook

@hquang: em có đôi lời với bác. Bác đừng bi quan quá, cách đây hơn 30 năm em cũng được học về vô tuyến truyền hình, và sau đó cũng được đào tạo trong nghiệp vụ vô tuyến liên lạc trên phi cơ, chụp hình cũng lai rai khá lâu khoảng 20 năm và Photoshop cũng dùng thường xuyên từ 1999 với các version 4, 5 cũ kỹ đến nay. Nhưng với DSLR thì em còn newbie hơn cả bác, và cũng không có may mắn dự DPP Workshop như bác, nhưng có lẽ già ham vui nên không quan trọng gì nhiều. Em chỉ nhắc bác thế này, đừng nên bám vào chi tiết nhiều quá sẽ ảnh hưởng sức khỏe, mình nên tự rút tỉa những kết quả hữu dụng cho công việc hay mục đích của mình, vì còn nhiều vấn đề và rất nhiều vấn đề khác nảy sinh trong đời sống nói chung. Không khéo lại rơi vào tình huống dở khóc dở cười:
    Em đang nâng dáng chờ anh gọi,
    Bỗng máy anh còi, ngủm củ toi

thì buồn bã mà ôm quả trứng đi giao cho các bác thợ, các bác đại lý bảo hành chính hãng mà không thể dẫn giải những hiểu biết hàn lâm ra bác ạ. Dù sao mình cũng là những người tiêu dùng, nên chỉ có thể phàn nàn hoặc đòi hỏi tính hiệu quả của sản phẩm thôi, cũng vẫn còn nhiều bác thợ khác đang vui vẻ đón chờ bác tới sửa máy đấy. Chúc bác vui, khỏe và lạc quan hơn.

Trang 11 / 22 Đầu tiênĐầu tiên ... 91011121321 ... Cuối cùngCuối cùng