Trang 3 / 159 Đầu tiênĐầu tiên 123451353103 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 1587

Chủ đề: "Canon thiết kế bởi các kĩ sư, nikon thiết kế bởi người dùng"

Em giám chắc bác oversea đang sở hữa cái máy Ni ạ
    Nội chuyện bố trí cái nút DOF em thấy Ca thân thiện hơn
    Vì khi chụp ảnh tay trái chỉ đỡ mỗi cái len tay phải làm quá nhiều việc
    nên cái nút DOF cho tay trái xử lý là chính xác
    Như cái xD mấy cái nút chỉnh nó chuyển qua tay trái hết đấy thôi
    Nhưng 450D nó lại để cho tay phải hết
    Tất cả là tiêu chí cho người dùng mà
    Được sửa bởi careless lúc 10:16 AM ngày 12-03-2009

Lái xe cua bằng bánh sau cũng chạy rầm rầm, hồ gì ba cái nút trên camera body mà đau đầu các bác.

Quote Được gửi bởi James Duong View Post
    anh đá đểu tôi hay lắm !!!!!!!!!!!!

thôi, các bác không thích thì đừng vào cãi nhau nữa.
    Ủa đá à sorry nhé . Thẻ vàng. Mà anh đã phải business man đâu.

Quote Được gửi bởi pategan View Post
    En hiện dùng cả 2 máy đời thấp hơn cái bác ví dụ canon 20D và nikon D100 Em chả mấy khi quan tâm tới tại sao nó thế này --vì nó đã thế sẵn rồi , mình chỉ cần dùng nó thế nào cho hiệu quả thôi

Với nút power on/off Nikon tiện lợi nếu mở lên để chụp ngay khi set ở chế độ auto hihi ^-^ , vì lúc chụp nhiều rồi thì khi bật máy em luôn coi lại WB, ISO.. nên bật lên để chụp luôn và ngay thì hiếm khi lắm.
    Khi dùng xong thì nên tắt vì để on, trong túi khi lắp mấy cái len AF(không có S hay USM) tự nhiên động chạm vào mấy cái nút trên body len nó chạy rẹt rẹt ghê lắm
    Vì mình ít khi quan tâm đến thiết kế nên em mới xin mở topic như hế này chứ ạ.

Em thấy cách giải thích về bật tắt nút power vì mấy cái lens AF hay lắm. Cảm ơn bác.

Mời mọi người xem Giorgetto Giugiaro nói về project thiết kế D3 của ông . Dễ thương không chịu được.

http://imaging.nikon.com/products/im...lab/interview/
    Được sửa bởi o v e r s e a s lúc 10:17 AM ngày 12-03-2009

Với nút power on/off Nikon tiện lợi nếu mở lên để chụp ngay khi set ở chế độ auto hihi ^-^ , vì lúc chụp nhiều rồi thì khi bật máy em luôn coi lại WB, ISO.. nên bật lên để chụp luôn và ngay thì hiếm khi lắm.
    Khi dùng xong thì nên tắt vì để on, trong túi khi lắp mấy cái len AF(không có S hay USM) tự nhiên động chạm vào mấy cái nút trên body len nó chạy rẹt rẹt ghê lắm
    em rất đồng ý với quan điểm của bác. tuy nhiên bác ơi, các máy sau này thì tất cả các thông số đó đều hiển thị trong viewfinder rồi nên cứ đưa lên là thấy thôi.

ngoài ra, màn hình LCD nhỏ ở phái trên khi ta đưa máy lên cũng thấy được các thông số đó.

Công nhận với bác cái vụ chạm vào cái nút trên body, ống kính kêu rẹt rẹt, lúc đang chuẩn bị dê người yêu mà nó kêu thì đúng thật sụi lơ. cái ống mà em thấy kêu to nhất tự trước tới giờ là 85mm 1.8., rec rec rec

Các bác cứ tranh luận đi nhé
    Nhưng theo tôi nói bác nào dùng máy gì cứ nói ưu điểm của máy đó và bác dùng máy hãng còn lại sẽ nói ưu điểm đó thì bên này thiết kế ở đâu dùng như thế nào tất nhiên cả nhược điểm (theo quan điểm cá nhân) nữa. Như vậy hy vọng sẽ có nhiều người đọc hiểu hơn về thiết kế, chức năng... các máy của 2 hãng

Tiện đưa cái tin liên quan:

http://www.nikon.com/about/news/2009...gnaward_01.htm

Diễn đàn Thiết kế Quốc tế (iF), có trụ sở tại Hannover Đức, đã tài trợ các giải thưởng Thiết kế iF sản phẩm từ 1953, họ lựa chọn các sản phẩm công nghiệp cao từ những nhà thiết kế, sản xuất trên toàn thế giới

Đây là giải thưởng có có uy tín trên toàn thế giới. Bao gồm các khía cạnh chất lượng của các thiết kế, chức năng, mức độ đổi mới, dễ sử dụng, cũng như bất kỳ hiệu quả của các sản phẩm...

Cha để thiết kế Nikon D3 là một huyền thoại trong làng thiết kế ô tô của thế giới: Giorgetto Giugiaro, và ai yêu thích ô tô đôi khi sẽ cảm nhận một chút hiện diện màu đỏ của Ferrari (cảm nhận cá nhân)

Xe Ferrari GG50, Giorgetto Giugiaro tự chế tạo để "làm quà" cho chính mình. GG50 là điểm mốc trong sự nghiệp 50 năm viên mãn của bậc thầy thiết kế người Italy.

Được sửa bởi Lekima lúc 10:18 AM ngày 12-03-2009

Quote Được gửi bởi careless View Post
    Em giám chắc bác oversea đang sở hữa cái máy Ni ạ
    Nội chuyện bố trí cái nút DOF em thấy Ca thân thiện hơn
    Vì khi chụp ảnh tay trái chỉ đỡ mỗi cái len tay phải làm quá nhiều việc
    nên cái nút DOF cho tay phải xử lý là chính xác
    Như cái xD mấy cái nút chỉnh nó chuyển qua tay trái hết đấy thôi
    Nhưng 450D nó lại để cho tay phải hết
    Tất cả là tiêu chí cho người dùng mà
    bác Oversea sở hữu không chỉ Nikon mà rất nhiều các hãng khác.

Ý bác nói em cũng ko tán thành. Lý do như thế này, tay trái nhiều khi phải zoom, nhiều khi phải manual focus, vì vậy thiết kế nút Fn như Canon rất bất tiện. Ngoài ra, tay trái cầm vào lens, các ngón tay, trừ ngón cái đều chuyển sang bên phải, vì vậy ta phait đưa ngón cái vào để chỉnh, rất bất tiện và cảm thấy vướng víu. Ngoài ra nó sẽ gây ra sự xê dịch ko đáng có

- Nikon D300 OFF rồi nhưng LCD không tắt hẳn mà vẫn hiển thị trạng thái của MC
    - Canon chả cần tắt nguồn gì hết, khi sleep nó sẽ tắt hết mọi thứ hiển thị

Mỗi bên có cái tiện/bất tiện riêng. VD chế độ drive của D300 thao tác khá lằng nhằng với việc giữ nút + xoay mâm, khi trời tối không nhìn thấy chữ là có thể sai chế độ, trong khi bên Ca chạm nhẹ nút drive rồi xoay mâm, hiển thị trên LCD...

Nhưng Ni lại nhanh cho các bác nào tìm hiểu và nhớ như in các nút trên body, có thể thao tác chuyển đổi này khác mà ko cần vào menu

Em dùng 7 body: Ca 5D, 5DII, 1DIII, 40D, 50D, Ni D1x, D300 và chả nhớ nút của cái nào hết, có gì cứ nhìn chữ mà thao tác

Có bia đây em cụng với bác Lekima cái. Giorgetto Giugiaro !!! Hallelujah

Có bác nào biết ai đã thiết kế các máy Canon không ạ?
    Được sửa bởi o v e r s e a s lúc 10:37 AM ngày 12-03-2009

Ah cái vụ màn hình LCD nhỏ để xem thông số em thấy nikon hay hơn, gạt nút on/off qua trái là cái màn hình nó bật đèn sáng để xem , canon phải bấm vào cái nút đèn nó mới sáng lên he he, cái này nikon thiết kế ngon hơn

Một cái nữa là nút gạt chế độ A,M,C trên body của nikon khá hay trong các tình huống cần lấy nét tay với các len ko fulltimeManual , canon chả có quen dùng phải gán chức năng này vào cái nút di chuyển nhiều hướng ^-^
    bác nói vô cùng chính xác. chế độ A, M, C của Nikon nằm ngay bên tay trái sát với ngón cái của tay trái nên chỉ cần gạt nhẹ là chuyển được ngay.

Bác Newbie: cái điều mà thiết kế design và lay out của Nikon luôn được các tạp chí, trang webs và các phóng viên coi là số 1 thế giới là sự tiện nghi khi sử dụng. Cái hay đối với em là mắt cứ để ở viewfinder và tay vẫn chỉnh được hầu hết các chức năng cơ bản.

Một điểm nữa rất đáng chú ý vì nó vô cùng quan trọng là đèn hỗ trợ lấy nét.Nikon có và hình như Canon không hề có.
    Nó chính là cái đèn nằm bên trái, gần nút on/off. Khi chụp lúc thiếu sáng, đèn sẽ tự động bật lên để máy có thể auto focus chính xác

Canon 5D không hề có chức năng này, dạo trước em đi cùng bạn chụp, khi chụp tối cần lấy nét, anh bạn em bắt em phải cầm điện thoại di động dí vào mặt cô dâu để anh ta lấy nét. Và Canon 5D II hình như cũng không có chức năng này, ít nhất là em ko thấy cái đèn đó. Nếu em sai, mong các bác thứ lỗi

Oversea: tôi ko biết ai thiết kế Canon nhưng được biết những người thiết kế Nikon khởi nguồn là các kỹ sư điện tử kết hợp với các phóng viên và nhiếp ảnh gia. Từng product design đều có đội ngũ các nhiếp ảnh gia cố vấn.
    Được sửa bởi James Duong lúc 10:41 AM ngày 12-03-2009

Xem Canon thiết kế camera ở đây nè các bác:

http://canon.net/camera-museum/desig...ign/index.html

Trang 3 / 159 Đầu tiênĐầu tiên 123451353103 ... Cuối cùngCuối cùng