Trang 2 / 159 Đầu tiênĐầu tiên 12341252102 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 1587

Chủ đề: "Canon thiết kế bởi các kĩ sư, nikon thiết kế bởi người dùng"

Trả lời cho oversea nè:

1. Về nút power: tại sao lại nằm đằng sau à? Thật khó trả lời. Chắc là các kỹ sư của Canon thiết kế như thế để giảm tải cho ngón tay trỏ, hihi. Còn cái vạch trắng chỉ tới bánh xe quay có nghĩa là bật lên tới vạch đó thì mới xài được bánh xe (Canon có 2 vạch để ON). Cái này để tránh tình trạng bánh xe bị quay ngoài chủ đích khi đeo máy mà máy vẫn mở.

2. Nút Fn trên Nikon làm gì vậy? Chắc Canon cũng có nút tương tự nhưng đặt tên khác thôi. Nút DOF preview của Canon vẫn có đó. Cầm máy lên nó sẽ nằm ngay ngón cái tay trái.

3. Canon có 2 bánh xe mà. Cái bánh bự bự ở mặt sau là bánh xe đó :D
    Tuấn Nờ Mờ

bác ngại gọi đt thì đọc cuốn manual của cái 40D đi bác ạ, hy vọng bác ko bảo là bác ko đọc được.

Em đọc comment của bác thấy rõ ràng bác cực kỳ thừa thời gian cho những chuyện không đâu.. hehe. Các thành viên sẽ thay nhau trả lời bác, bác cố comment thêm hơn 40 phát nữa đi ạ, em nghĩ lúc đó bác sẽ hiểu cặn kẽ 2 cái cục chặn giấy ở trên thôi. keke
    ″We are all amateurs, because we never have time
    to be anything more.″
    - Charlie Chaplin

Hix... newbie lọ mọ vào xem; chỉ thấy được 1 câu "Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng"

@tuannm: Nút Fn (Function) ở Nikon là nút có thể cài đặt làm nhiều chuyện khác nhau tùy theo người dùng để có thể mau chóng chỉnh mà không cần vô menu. Ví dụ như FV lock.
    D800|D90|35f1.8G|50f1.4D|85f1.4D|18-200VR|24-70f2.8|80-200f2.8D|Tok11-16|Tok100|R1C1|SB600|SB900

bác CHRO: có gì đâu mà bác nóng nảy như vậy. Bác cảm thấy ko hay thì thôi, ko bàn nữa. Em thấy topic này rất hay vì xưa nay chúng ta chỉ "chiến tranh" vô bổ. Topic này sẽ giúp người dùng máy hiểu thêm về cả 2 hãng.

Quay về vấn đề nút on/off: em không đồng ý với anh Apham lắm vì cả 2 máy Canon và Nikon em và bạn đều dùng. Quả thật là tắt máy đi chắc chắn sẽ tiết kiệm pin hơn vì khi để máy on thì máy vẫn sử dụng năng lượng để hiện thị các thông số ở màn hình phía trên.

Cũng nói về nút on/off, quả đúng là em cũng nghe câu "canon thiết kế bới kỹ sư, nikon thiết kế bởi nhiếp ảnh gia" của các bác phóng viên. Em hoàn toàn đồng ý là nút on/off của Nikon hay hơn nhiều. Khi đang cầm máy trên tay mà cần chớp khoảnh khắc, chỉ cần dùng ngón chỏ gạt là máy bật lên ngay. Trong khi Canon ko thể làm như thế được và tốn thì giờ hơn.

Cũng nói tiếp về nút Fn của Canon cũng rất bất tiện khi nằm bên tay trái vì khi ta cầm máy bằng tay phải, ngón giữa của tay phải có thể ấn ngay vào nút Fn như của Nikon. Nhưng Canon lại nằm bên trái, như vậy rất ko tiện bằng.

Lại nói về bánh xe của Canon, em rất thích cảm giác xoay cái bánh xe đó, nhưng khi chụp nhiều cũng lại thấy bất tiện hơn Nikon. Lý do bởi vì, nút xoay của Nikon nằm ngay ở ngón cái, trong khi cái bánh xe của Canon lại nằm thấp phía dưới nên thao tác hoàn toàn bất tiện hơn.

Mong các bác chia sẻ và tránh cãi vã để chúng ta cùng học hỏi.

Chả cần tắt máy, nó tự tắt cả cái LCD con con phía trên đấy ạ! Chịu khó đọc manual đê!!!
    Ai bảo Ca ko có 2 cái bánh xe hử???

Còn nút ON/OFF mấy dòng máy PnS của Ca hình như đầu bật ngón trỏ tay phải cả, chắc các bố ấy chán kiểu đấy roài!
    "...Hãy loại bỏ tất cả những gì có thể làm xấu bức ảnh. Ánh sáng xấu, phông nền xấu và tiếp tục như vậy. Hãy nhớ điều đó, đừng cố chụp những bức ảnh như vậy bất kể chủ thể có đẹp đến mức nào...” <= Em đang cố ! Myflickr!

Quote Được gửi bởi tuannm View Post
    Trả lời cho oversea nè:

1. Về nút power: tại sao lại nằm đằng sau à? Thật khó trả lời. Chắc là các kỹ sư của Canon thiết kế như thế để giảm tải cho ngón tay trỏ, hihi. Còn cái vạch trắng chỉ tới bánh xe quay có nghĩa là bật lên tới vạch đó thì mới xài được bánh xe (Canon có 2 vạch để ON). Cái này để tránh tình trạng bánh xe bị quay ngoài chủ đích khi đeo máy mà máy vẫn mở.

2. Nút Fn trên Nikon làm gì vậy? Chắc Canon cũng có nút tương tự nhưng đặt tên khác thôi. Nút DOF preview của Canon vẫn có đó. Cầm máy lên nó sẽ nằm ngay ngón cái tay trái.

3. Canon có 2 bánh xe mà. Cái bánh bự bự ở mặt sau là bánh xe đó :D
    Cảm ơn bác,

Nút Fn để thiết lập các chế độ khác nhau mà bác thích giống như Fn trên bàn phím laptop . Ví dụ em đang ngắm mà thích thay đổi kiểu lấy nét hay thay đổi kiểu metering. Hay nữa là lúc chụp giữ nút này có thể chuyển tức thời chất lượng ảnh sang RAW. Bỏ ra thì trở lại Jpeg ...

Em biết nó là cái bánh xe rồi nhưng sao thiết kế chi cái bánh xe rồi thêm cái joinstick để xem ảnh, sao không làm luôn một cái như Nikon cho rồi .

Em đọc comment của bác thấy rõ ràng bác cực kỳ thừa thời gian cho những chuyện không đâu.. hehe. Các thành viên sẽ thay nhau trả lời bác, bác cố comment thêm hơn 40 phát nữa đi ạ, em nghĩ lúc đó bác sẽ hiểu cặn kẽ 2 cái cục chặn giấy ở trên thôi. keke
    Em đâu có thừa thời gian, em dành thời gian làm điều em thích chứ. Có những chuyện là không đâu với người nay nhưng hay ho với người khác. Cũng như em mê ảnh sao nói chuyện với businessman được.

Hai là em có mua bán gì đâu mà câu bài nè. Em đang mong người ta trả lời mà. Được comment nhiều càng hiểu nhiều. Cái em cần hiểu là người dùng có hài lòng với tiêu chí design hay cách bố trí các phím trên body hay không thôi. Chuyện khác quan tâm làm gì, em đâu phải không biết đọc.

Quote Được gửi bởi hqhuyanh View Post
    Chả cần tắt máy, nó tự tắt cả cái LCD con con phía trên đấy ạ! Chịu khó đọc manual đê!!!
    Ai bảo Ca ko có 2 cái bánh xe hử???

Còn nút ON/OFF mấy dòng máy PnS của Ca hình như đầu bật ngón trỏ tay phải cả, chắc các bố ấy chán kiểu đấy roài!
    thưa bác, nếu cần, em dịch cả manual sang tiếng việt cho bác đọc. bác thử tính xem, khi tắt đi ngay lập tức so với cứ để đấy cho nó tự tắt thì cái nào tốn pin hơn.

nhưng đó không phải là điều quan trọng, điều quan trọng là nút on/off của Nikon nằm ngay phía trên gần ngón trỏ nên nhanh bật tắt hơn.

Mong bác suy nghĩ trước khi post

Quote Được gửi bởi o v e r s e a View Post
    Cũng như em mê ảnh sao nói chuyện với businessman được.
    anh đá đểu tôi hay lắm !!!!!!!!!!!!

thôi, các bác không thích thì đừng vào cãi nhau nữa.

canon để chế độ tự tắt thì sau ít phút là nó tắt, muốn bật lại chạm nhẹ nút chụp, quá tiện hơn là gạt cần on off í chứ. Thằng nào cũng tốt hết, các bác nào dùng cả 2 dòng thì biết.
    Canon

Trang 2 / 159 Đầu tiênĐầu tiên 12341252102 ... Cuối cùngCuối cùng