Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 33

Chủ đề: Ảnh bóng bàn chụp năm 2009

Ảnh bóng bàn chụp năm 2009

Xin phép bác Nikonian2006 được đặt tên topic giống topic của bác.

Em xin được mở màn topic này bằng vài ảnh loạt trận đầu tiên của giải Hanoi Premiership 2009 tại CLB Vân Hồ - VITAS.

(Hanoi Premiership là giải đấu được diễn đàn bóng bàn Việt Nam - bongban.org đứng ra tổ chức, giải đầu tiên được tổ chức vào năm 2008)

Đạt "trố" và Nam "tè" của Quân Đội trong mầu áo Yên Phụ - Hà Linh Sports

Trương Quân

Nam "tè" (Dương Văn Nam)

Đạt "trố"

Rất mong nhận được nhiều ý kiến đóng góp của bác để em chụp mau tiến bộ ạ!

Bác cho em hỏi, tầm từ 16-3 đến 20-4 có giải nào kô ạ. Em cũng muốn chụp thử xem thế nào

Với lại tranh thủ dợt bóng tí. Em sẽ về HN vào tầm đấy.

Về ảnh, em thấy thế là đạt, bác thử khai thác thêm những quả giật, em nghĩ ảnh sẽ ấn tượng hơn.

Quote Được gửi bởi boydidream View Post
    Bác cho em hỏi, tầm từ 16-3 đến 20-4 có giải nào kô ạ. Em cũng muốn chụp thử xem thế nào

Về ảnh, em thấy thế là đạt, bác thử khai thác thêm những quả giật, em nghĩ ảnh sẽ ấn tượng hơn.

19-5 tới bác lên Đắc Lắc, tha hồ mà chụp ảnh bóng bàn vì giải vô địch quốc gia sẽ đc tổ chức ở đó 1 tuần bác ợ !(từ 19-25/5)

Quote Được gửi bởi boydidream View Post

Ở HN tầm đấy thì không có giải chuyên nghiệp nào được tổ chức cả.

Còn giải Hanoi Premiership 2009 thì cuối tuần nào cũng có, bác đến CLB nào vào cuối tuần cũng đều đang đánh giải hết đấy ạ.

Để biết thông tin chi tiết bác có thể ghé qua www.bongban.org, hoặc Call em một cái, em sẽ dẫn bác đi giao lưu.

29-3 bọn em tổ chức sinh nhật cho diễn đàn bóng bàn, có mời 2 VĐV hàng đầu của chuyên nghiệp là Đoàn Kiến Quốc và Đinh Quang Linh thi đấu giao hữu, còn nghiệp dư thì cũng mời 2 VĐV hàng đầu là Thắng đen và Việt Hưng yên thi đấu giao hữu. Nếu quan tâm mời bác tới dự ạ. (giờ cụ thể và địa điểm sẽ thông báo sau ạ).

0914557070 (Thuận)

Lần này tranh thủ vào đâm Tổng chủ bongban mấy nhát:
    #1/ bg rối, mất chân, 2 nhân vật phía xa cần xóa đi
    #2/ khán giá bị cắt hết đầu
    # 3/ Vật đặc trưng nhất là trái banh thì không thấy đâu
    #4/ Tấm này cần crop lại bỏ bớt các khán giả lơ đễnh đi

Còn lại để cho các cao thủ đâm tiếp
    rọt đây!!!

tấm Trương Quân em thấy mắc cười quá. Những tấm ảnh vui vui làm cho em thấy khoái những tấm hình khác của bác hơn là nếu kô có tấm vui vui ở đó.

Anh tcgroup

1. Trong lần anh chụp trước thì em có góp ý cho anh nhưng cũng có sự góp ý ngược lại cho rằng vì anh không phải là phóng viên chụp ảnh chuyên nghiệp cho nên tiêu chuẩn ảnh của anh chỉ được như vậy và đã là đẹp rồi. Trong hai ý kiến ngược nhau này, cả hai đều nghe hợp lý cả khi xét về nó trên góc nhìn của người viết bài và chúng ta không có đúng hoặc sai ở đây. Vấn đề là người đọc nó nhìn theo góc độ nào mà thôi. Cái hay của bài phản biện đó là làm cho em học được chỗ hở trong cách lập luận của mình.

2. Bản thân em cũng không phải là dân chuyên nghiệp và thời gian em dành cho chụp ảnh cũng rất là ít. Tuy nhiên, quan điểm của em là nếu không làm thì thôi nếu đã làm thì phải cố gắng làm cho tốt và không nên dựa vào cơ sở lý luận là việc này chỉ là vui và ảnh như vậy là được rồi. Như em đã nói trong bài viết trong topic cá nhân, để chụp action đẹp như dân chuyên nghiệp không khó nhưng phải biết cách học và học cho đúng. Vì vậy, nếu anh cùng một quan điểm về chụp ảnh action như em thì anh đọc tiếp đoạn dưới. Nếu không, anh bỏ qua vì ảnh của anh đã đủ tiêu chuẩn không cần phải cải thiện.

3. Trong mắt một người xem ảnh thể thao của anh, một tấm ảnh phải đạt được ít nhất hai yếu tố để làm cho người xem đó cảm thấy quan tâm đến bức ảnh:

- chất lượng ảnh image quality; và

- khoảnh khắc chụp shot at the right moment.

4. Với chất lượng, ngoài việc cần kỹ năng của anh là phải focus cho đúng ở nơi cần focus, chất lượng ảnh sẽ do dụng cụ mà ra (body và lens). Body tốt và lens tốt và đủ dài sẽ cho ra chất lượng đẹp mà không cần phải over-crop làm mất đi chất lượng chủ thể. Vì vậy, nếu anh chưa có dụng cụ tốt thì ít nhất cũng phải đủ tốt ở mức anh có thể mua được. Khi anh có tiền mua lens dài, background nó sẽ tự động mờ đi do DOF mỏng đi nên anh không phải quan tâm đến việc này.

5. Với khoảnh khắc, nó phải dựa vào khả năng phán đoán và phân tích trong kỹ năng chụp ảnh của anh. Ở điểm này, tiền bạc không mua được (nghĩa là anh mang cái máy đỉnh cao nhất vào cũng không cho anh được khoảnh khắc đẹp) mà phải luyện tập kỹ năng.

6. Áp dụng vào trong ảnh của anh đã chụp ở trên, anh chưa chọn được khoảnh khắc đẹp. Những cảnh mà anh chụp serving hầu như rất khó đẹp nhưng anh chụp nó là vì nó rất là dễ chụp. Khi người ta xem ảnh của anh, họ sẽ biết là khoảnh khắc này khó hay dễ chụp và chính cái khó chụp sẽ làm cho bức ảnh thu hút họ. Để biết khó hay dễ đó là khả năng nhìn nhận và phán quyết của người chụp. Nếu anh đồng ý với điều em nói thì anh sẽ cần phải bỏ đi cách mà anh đã quen chụp và học lại phương pháp mới.Anh hãy đi xem một tấm ảnh table tennis của pro chụp mà anh thích và tự trả lời tại sao anh thích nó. Cái gì trong đó làm cho anh thích nó và, đi sâu hơn, làm được như vậy phải cần làm gì? Nếu anh trả lời được câu "làm sao" thì chính là lúc anh đang bắt đầu hình thành khả năng phán đoán và phân tích trong kỹ năng. Bước tiếp theo là kinh nghiệm chụp thực tế. Sau khi anh đã qua được ngưỡng cửa này, anh sẽ tự tin và không hế biết sợ bất cứ lĩnh vực thể thao nào.

7. Ở một điểm hoàn toàn mới hoàn toàn không liên quan đến ảnh của anh đã chụp, nếu anh đã chưa biết và như anh đã thấy KhoanTuong nhận xét rất tốt đã nhìn ra, trong lĩnh vực ảnh thời sự và thể thao anh không nên dùng software để thay đôỉ nội dung của nó bao gồm ghép hoặc xóa nội dung. Nếu là phóng viên chuyên nghiệp cho các hãng lớn, làm vậy là vi phạm đạo đức nghề nghiệp. Loại ảnh đó là có sao phải phản ảnh đúng như thế không thêm không bớt. Khi anh là amateur nếu anh không ý thức được việc này và để nó trở thành thói quen lỡ một ngày nào trở thành dân kiếm tiền thói quen đó sẽ có thể làm anh mất chỗ đứng trong cả lĩnh vực không phải chỉ mất việc.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 11:22 AM ngày 16-03-2009

Không biết là có quá khách sáo không nhưng em thực sự cảm kích trước tấm lòng bác Nikonian2006, bác đã giành thời gian để viết mội bài rất dài chỉ ra điểm được và chưa được của em để em có thể hoàn thiện khả năng chụp ảnh của mình hơn trong những lần chụp tới. Em đã được xem rất nhiều ảnh thể thao của bác chụp, lúc nào em cũng hằng mong ước là sẽ có một ngày có thể chụp được đẹp như bác.

Quote Được gửi bởi Nikonian2006
    1. Trong lần anh chụp trước thì em có góp ý cho anh nhưng cũng có sự góp ý ngược lại cho rằng vì anh không phải là phóng viên chụp ảnh chuyên nghiệp cho nên tiêu chuẩn ảnh của anh chỉ được như vậy và đã là đẹp rồi. Trong hai ý kiến ngược nhau này, cả hai đều nghe hợp lý cả khi xét về nó trên góc nhìn của người viết bài và chúng ta không có đúng hoặc sai ở đây. Vấn đề là người đọc nó nhìn theo góc độ nào mà thôi. Cái hay của bài phản biện đó là làm cho em học được chỗ hở trong cách lập luận của mình.
    Xin lỗi bác là em không có nhớ vụ này, hình như đây là lần đầu tiên em có vinh dự được bác bình ảnh. Theo em thì chuyên nghiệp hay nghiệp dư không quan trọng, chuyên nghiệp là trong ý nghĩ của mình, nếu mình luôn luôn tìm tòi và học hỏi để ảnh của mình chụp ra ngày càng đẹp hơn (lần chụp sau phải đẹp hơn lần chụp trước) thì mới xứng đáng là chuyên nghiệp. Còn nếu là em đã từng phản biện như bác nói ở trên thì thật là tội lỗi tội lỗi, em xin rút kinh nghiệm và mong bác bỏ qua cho em

2. Bản thân em cũng không phải là dân chuyên nghiệp và thời gian em dành cho chụp ảnh cũng rất là ít. Tuy nhiên, quan điểm của em là nếu không làm thì thôi nếu đã làm thì phải cố gắng làm cho tốt và không nên dựa vào cơ sở lý luận là việc này chỉ là vui và ảnh như vậy là được rồi. Như em đã nói trong bài viết trong topic cá nhân, để chụp action đẹp như dân chuyên nghiệp không khó nhưng phải biết cách học và học cho đúng. Vì vậy, nếu anh cùng một quan điểm về chụp ảnh action như em thì anh đọc tiếp đoạn dưới. Nếu không, anh bỏ qua vì ảnh của anh đã đủ tiêu chuẩn không cần phải cải thiện.
    Em xin ghi nhận ý kiến của bác cũng như phần trên em đã nói, phần dưới của bác em đã đọc đi đọc lại rất nhiều lần, trong những lần chụp tới em sẽ cố gắng thực hiện tốt nhất những gì bác đã chỉ bảo.

3. Trong mắt một người xem ảnh thể thao của anh, một tấm ảnh phải đạt được ít nhất hai yếu tố để làm cho người xem đó cảm thấy quan tâm đến bức ảnh:

- chất lượng ảnh image quality; và

- khoảnh khắc chụp shot at the right moment.
    Vấn đề khoảng khắc em cũng đã cố gắng rất nhiều, nhà thi đấu ở Việt Nam thì lại rất thiếu sáng, em thường để ISO lên tới 1600 thì tốc độ mới chỉ đạt được 200 nên khi VĐV di chuyển thì ảnh nhòe hết cả. Lần chụp tới em sẽ cố gắng tập trung vào việc bắt khoảnh khắc nhiều hơn, hy vọng sẽ có tấm ảnh đẹp để trả bài cho bác.

4. Với chất lượng, ngoài việc cần kỹ năng của anh là phải focus cho đúng ở nơi cần focus, chất lượng ảnh sẽ do dụng cụ mà ra (body và lens). Body tốt và lens tốt và đủ dài sẽ cho ra chất lượng đẹp mà không cần phải over-crop làm mất đi chất lượng chủ thể. Vì vậy, nếu anh chưa có dụng cụ tốt thì ít nhất cũng phải đủ tốt ở mức anh có thể mua được. Khi anh có tiền mua lens dài, background nó sẽ tự động mờ đi do DOF mỏng đi nên anh không phải quan tâm đến việc này.
    Em cũng đang cố gắng để nâng cấp thiết bị phục vụ cho việc chụp thể thao. Thiết bị dùng cho việc chụp thể thao mắc quá, tuy nhiên đã đam mê rồi thì cũng đành thắt lưng buộc bụng thôi.

5. Với khoảnh khắc, nó phải dựa vào khả năng phán đoán và phân tích trong kỹ năng chụp ảnh của anh. Ở điểm này, tiền bạc không mua được (nghĩa là anh mang cái máy đỉnh cao nhất vào cũng không cho anh được khoảnh khắc đẹp) mà phải luyện tập kỹ năng.
    Hy vọng vào lần chụp tới sẽ được bác khen là tiến bộ về mặt này

6. Áp dụng vào trong ảnh của anh đã chụp ở trên, anh chưa chọn được khoảnh khắc đẹp. Những cảnh mà anh chụp serving hầu như rất khó đẹp nhưng anh chụp nó là vì nó rất là dễ chụp. Khi người ta xem ảnh của anh, họ sẽ biết là khoảnh khắc này khó hay dễ chụp và chính cái khó chụp sẽ làm cho bức ảnh thu hút họ. Để biết khó hay dễ đó là khả năng nhìn nhận và phán quyết của người chụp. Nếu anh đồng ý với điều em nói thì anh sẽ cần phải bỏ đi cách mà anh đã quen chụp và học lại phương pháp mới.Anh hãy đi xem một tấm ảnh table tennis của pro chụp mà anh thích và tự trả lời tại sao anh thích nó. Cái gì trong đó làm cho anh thích nó và, đi sâu hơn, làm được như vậy phải cần làm gì? Nếu anh trả lời được câu "làm sao" thì chính là lúc anh đang bắt đầu hình thành khả năng phán đoán và phân tích trong kỹ năng. Bước tiếp theo là kinh nghiệm chụp thực tế. Sau khi anh đã qua được ngưỡng cửa này, anh sẽ tự tin và không hế biết sợ bất cứ lĩnh vực thể thao nào.
    Từ khi cầm máy ảnh đây là lần đầu tiên em nhận được những lời góp ý quý báu như thế này.

7. Ở một điểm hoàn toàn mới hoàn toàn không liên quan đến ảnh của anh đã chụp, nếu anh đã chưa biết và như anh đã thấy KhoanTuong nhận xét rất tốt đã nhìn ra, trong lĩnh vực ảnh thời sự và thể thao anh không nên dùng software để thay đôỉ nội dung của nó bao gồm ghép hoặc xóa nội dung. Nếu là phóng viên chuyên nghiệp cho các hãng lớn, làm vậy là vi phạm đạo đức nghề nghiệp. Loại ảnh đó là có sao phải phản ảnh đúng như thế không thêm không bớt. Khi anh là amateur nếu anh không ý thức được việc này và để nó trở thành thói quen lỡ một ngày nào trở thành dân kiếm tiền thói quen đó sẽ có thể làm anh mất chỗ đứng trong cả lĩnh vực không phải chỉ mất việc.
    Trình PS của em đang ở lớp vỡ lòng nên ảnh của em chưa bao giờ được ghép hay xóa nội dung cả. Tuy nhiên có thể sau này trình PS lên cao hơn em lại biết ghép và xóa nên em sẽ ghi nhận những ý kiến của bác để không mắc phải trong tương lai.

Sắp tới em sẽ cố gắng dành thời gian để chụp những môn thể thao khác nữa, và mong sẽ nhận được nhiều ý kiến đóng góp của bác để thỏa ước mơ "có một ngày chụp ảnh thể thao đẹp như bác Nikonian2006"

He he he, Tcgroup bị bác Nikonian2006 đâm chuẩn quá. Cái thấy thiêu thiếu trong mấy tấm ảnh đó là khoảng khắc.

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    Bác này đúng là pro.
    Nhìn những bức ảnh của bác tcgroup tuy có chợt mắt , phùng má nhưng chưa thấy sự căng thăng và tập trung cao độ trên nét mặt của các vận động viên.

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng