Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 33

Chủ đề: Ảnh bóng bàn chụp năm 2009

bác TQH ơi, thứ 2 tới em có mặt ở Hà Nội. Em chắc sẽ ra chơi bóng ở CLB In tiến bộ. Bác có rảnh ra chơi luôn.

Vừa giao lưu bóng bàn, vừa là nhiếp ảnh. Cháu sẽ update số đt sớm ạ

VĐV Nguyễn Thị Nga trong trận đấu giữa đội Thiếu Niên Hà Nội và VITAS United trong khuôn khổ vòng 5 (Hạng C - Bảng đỏ) giải Hanoi Premiership 2009.

Mong nhận được nhiều ý kiến nhận xét của các bác ạ!

Quote Được gửi bởi tcgroup View Post
    VĐV Nguyễn Thị Nga trong trận đấu giữa đội Thiếu Niên Hà Nội và VITAS United trong khuôn khổ vòng 5 (Hạng C - Bảng đỏ) giải Hanoi Premiership 2009.

Mong nhận được nhiều ý kiến nhận xét của các bác ạ!
    sao nhìn màu sắc nó tái quá vậy bác

Quote Được gửi bởi khoaht View Post
    sao nhìn màu sắc nó tái quá vậy bác
    Em vừa chỉnh sửa lại chút màu sắc, các bác xem và cho ý kiến giúp em ạ
    http://bongban.org/Cau_chuyen_bong_b...Ha-Noi/74.news

1. Các bạn nào có thấy ảnh chụp bóng bàn trong topic này bị mất đi màu sắc đẹp của nó là do người chụp chụp trong điều kiện thiếu sáng nên đã phải sử dụng phần mềm để chỉnh sửa nó và bị tác dụng phụ là màu thật của nó bị mất đi.

2. Anh tcgroup, loạt ảnh của anh post trong trang này theo tiêu chuẩn của riêng cá nhân em là chưa đạt. Những nhận xét dưới đây chỉ xét về kỹ năng bỏ qua sự giới hạn về máy móc mà em đã được cho biết:
    - anh chọn background chưa đẹp điều này thể hiện cho thấy anh chưa tạo được kỹ năng nhìn vị trí chụp.

- khi anh chụp con người trong lĩnh vực thể thao đa số anh phải chụp dọc để hạn chế yếu tố làm loãng chủ để chính.

- hầu như không bao giờ đưa ảnh lên mà không thấy trái bóng nằm ngay cây vợt. Phải là một action rất đẹp mới thay thế được trái bóng.

- không bao giờ chụp chủ để chính mà để mất đầu như vậy và chọn ảnh đó là đạt yêu cầu. Với những ảnh đó nó là ảnh hư.

- khoảnh khắc anh chọn chưa đẹp, hãy đọc lại bài của em ở trang trước về chọn khoảnh khắc.

3. Anh hãy cố gắng học thêm về kỹ năng và khả năng quan sát background để chọn vị trí. Trong khi chờ đợi, cố gắng mua hoặc thuê lens dài để chụp. Chụp con người trong ảnh thể thao mà dùng lens ngắn khi đứng xa là rất thách thức mới có ảnh đẹp.

Có mấy kiểu vừa chụp hôm qua nộp bài cho bác Nikonian2006 đây ạ
    Em vừa đầu tư bộ này để chụp bóng bàn, không biết có hợp lý ko bác ơi
    Body: Canon 1D Mark II
    Len: 200 F2.8L

Ảnh chụp các cháu đội T&T Hà Nội trong trận gặp VITAS United tại sân nhà!

Cá nhân em thích nhất bức này

Bức này rất tiếc là không có trái bóng trong ảnh, em cũng mạnh dạn post lên đây để các bác cho ý kiến góp ý

Em đang tập nên chỉ post một góc và động tác chụp để các bác cho ý kiến, sau khi hoàn thiện những góc chụp cơ bản thì sẽ sáng tạo tiếp ạ
    Được sửa bởi tcgroup lúc 11:46 AM ngày 27-04-2009

Ảnh sáng và rõ, tuy nhiên hơi đơn điệu: cả 4 tấm đều chụp một tư thế, một động tác: đánh quả trái tay (có lẽ đang đánh đều?). Action chưa phê.

Quote Được gửi bởi nobi View Post
    Ảnh sáng và rõ, tuy nhiên hơi đơn điệu: cả 4 tấm đều chụp một tư thế, một động tác: đánh quả trái tay (có lẽ đang đánh đều?). Action chưa phê.
    Em có nói ở trên rồi mà bác nobi ơi, đang tập nên để một góc một tư thế để các bác đâm cho trọng tâm

Ảnh này là các cháu đang thi đấu chứ không phải đang đánh đều đâu bác ơi, tuy nhiên các cháu đều mới 11-12 tuổi nên đang trong thời kỳ hoàn thiện động tác, chưa có sự bùng nổ và có những cú action đẹp như các bậc đàn anh, từ đầu đến cuối em đứng có một chỗ chụp một tư thế mà động tác chả cái nào khác cái nào cả.

Mong nhận được nhiều góp ý của bác và sẽ cố hoàn thiện hơn trong những lần chụp sau

Anh tcgroup

1. Tốn rất nhiều ngày em mới trả lời được cho anh vì em bận những việc khác cho nên em không thường xuyên post bài chưa kể việc khi em viết thì thường em phải suy nghĩ đến logic của lời nói sao cho nó thống nhất và theo một trình tự cho nên thời gian viết của em cũng bị giới hạn. Hiện tại em vẫn còn chưa viết được bài viết về một (trong những) cách test khả năng focus của máy để biết kỹ thuật focus của bản thân để chụp ảnh có tốc độ cao có đúng hay không. Em hẹn lại.

2. Về máy anh mới mua thì quá tốt rồi nhưng:
    - theo em biết 1D mark II chỉ tốt ở khoảng ISO800 cao hơn nữa mà còn crop thì ảnh sẽ mất đẹp. Đời N sao đó cải thiện việc này tốt hơn. Điều này anh phải lưu ý khi chụp bóng bàn ở vn thiếu sáng.

- 200mm của anh sẽ bị giới hạn khi thể hiện một con người trong ảnh. Vì vậy, anh phải chọn vị trí gần. Em thấy cái khổ của đa số bạn muốn thử chụp thể thao vẫn là dụng cụ chưa đủ, muốn đủ phải tốn rất nhiều tiền mà chúng không dùng được cho thể loại khác, làm cho đa số các bạn đều chụp cảnh thi đấu thể thao thay vì thể hiện được emotion của con người trong lĩnh vực thể thao.

3. Về những ảnh mới nhất của anh từ khi có máy mới thêm vào những gì Nobi đã nhận xét (đúng) cho anh:
    - Điểm tốt trong những ảnh này là anh đã chọn được background tốt hơn so với những gì anh đã chụp trước đây.

- Trừ phi ảnh có một khoảnh khắc rất đặc biệt, ảnh không có bóng trong bất cứ môn thể thao nào có bóng là ảnh không đạt.

- Những khoảnh khắc anh chụp không khó cho nên nó chưa làm cho người xem cảm thấy thu hút vào emotion của chủ thể. Vì anh có điều kiện, anh hãy chụp những buổi thi đấu chuyên nghiệp thật sự nơi sẽ có nhiều khoảnh khắc tốc độ cao, khó khăn hơn và có nhiều emotion hơn cho anh thể hiện.

4. Nếu muốn anh có thể học hỏi thêm ảnh của pro nhe. Em ước mơ ngày nào em có thể vào chụp giải thi đấu quốc tế chuyên nghiệp vì qua những gì mọi người chụp em nhận thấy thể loại này rất gần gũi với tennis. Em đang thu xếp để xin thẻ phóng viên media pass để có thể vào chụp tennis và bơi lội chính thức (nhưng em không bán ảnh chỉ chụp vì thích chụp). Anh chụp lại thử thể loại chuyên nghiệp và post lên em vá các bạn xem thử giúp anh.

Anh tcgroup, sau khi viết bài trên thì em có thêm suy nghĩ giúp cho anh

1. Em nhận xét thêm ảnh vừa post ở trên. Nếu có thể làm được, anh hãy cố gắng đứng cao lên (nhưng không quá) một chút đừng đứng ngang vận động viên để tránh tấm lưới và một phần cũng sẽ giúp cho background đẹp hơn khi chụp từ trên xuống đất. Trong vị trí ngang như vậy, anh đừng chụp cả body sẽ không đẹp vì nó sẽ để lại rất nhiều background xấu nhất là trong thi đấu không chuyên nghiệp.

2. Nếu anh có thể làm được, và muốn làm, anh vui lòng google cho em 3 tấm ảnh bóng bàn của dân pro (ie không phải amateur) chụp bán kiếm tiền anh gửi link vào đây em xem (đừng copy lại ảnh của họ). Sau đó anh trả lời cho em biết theo từng ảnh những câu hỏi dưới đây. 3 ảnh này phải khác nhau hoàn toàn về bố cục:

- là người xem tại sao, hay cái gì, trong ảnh đó làm cho anh muốn xem nó; và

- theo anh suy nghĩ và phân tích, pro đó đã làm như thế nào để chụp được tấm ảnh đó.

- lưu ý em không hỏi anh về EXIF bao gồm cả tốc độ và khẩu độ thế nào. Em không quan tâm đến EXIF vì với em em có thể đoán (nhưng có thể không hoàn hảo) tốc độ cần phải chụp dựa theo từng thể loại và bao nhiêu đó là đủ.

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng